SlideShare a Scribd company logo
1 of 10
ISANG MASUSING BANGHAY ARALIN SA PAGBASA SA IKALAWANG TAON
I.

LAYUNIN
Mailahad ang kwentongn “Impeng Negro” ,ang mga mag-aaral sa ikalawang taon
ay inaasahang:
1. Naiaantas ang magkasingkahulugan salita mula sa pinakamababaw hanggang
sa pinakamalalim;
2. Nakabubuo ng story grammar ng kuwento matapos itong basahin;
3. Nasasagot ng may buong pag-unawa ang mga tanong hinggil sa kwentong
binasa;
4. Naisasaayos ang mga sumusunod na pangyayari upang mabuo ang buod ng
kwentong binasa:
5. Nakapagmamalas ng sariling saloobin sa mga pangyayari sa kwento.

II.

PAKSANG ARALIN
A. Kasanayan: Pagbubuod sa Kwentong Binasa
B. Kwento/Lunsaran: “Impeng Negro” ni Rogelio Sikat
C. Sanggunian: Pluma II
D. Mga Kagamitan: larawan, tsart
E. Mga Estratehiya: Story Grammar, Pangkatang Gawain, Paglalarawan

III.

Pamamaran

Gawaing Guro

Gawaing Mag-aaral

A. Bago Bumasa
1. Pagganyak
Magandang umaga sa inyong lahat!
Magandang umaga rin po!
(Magpapaskil ng larawan ng isang maitim at
maputing lalaki sa pisara)
Ano ang mapapansin ninyo sa katangian ng
dalawang nasa larawan?
(Itataas ng mga mag-aaral ang kanilang kamay
at sasagot)
Ito po ay larawan ng isang maitim at maputing
lalake!
Tama! Ano pa?
Ang maitim po ay kulot ang buhok, sarat ang
ilong samantalang ang maitim ay malaki ang
katawan, gwapo at matangos ang ilong.
Magaling! Mayroon bang diskriminasyon sa
mga maiitim sa ating lipunan?
Mayroon po!
Oo, sa ating lipunan ay talagang nagkakaroon
ng diskriminasyon sa mga maiitim lalo na ditto
sa atin. Ang larwang ito ay may kinalaman sa
ating tatalakayin na kwento.

2. Pag-alis ng Sagabal
Bago natin basahin ang kwento ay pagtuunan
muan natin ang nasa pisara na mga salita.
Ibigay ang kasing kahulugan ng mga salitang
nakasalungguhit at muling gamitin sa
pangungusap.
(Itataas ng mga mag-aaral ang kanilang kamay
at sasagot)
1. SINIPAT
!. INASINTA
Sinipat siya ni Ogor at tumama ang pisngi niya
sa nabitiwang baldeng tubig.
2. ISINAWAK
Isinawak niya ang kamay sa nalalabing tubig
sa balde.
3. BATALAN
Naghugas ng kamay sa batlan si Impen
4. NAKABULAGTA
Si Ogor ay bulagta matapos ang away nila ni
Impen
5. NABUWAL
Siya ay nabuwal dahil sa paa ni Ogor na
nakahrang
6. MARURUSI
Ilan sa mga damit ni Impen ay marurusi na.
(Pipili ang mga estudyante ng salita at
gagamitin nila ito sa pangungusap)

2. ILINUBLOB

3. LABABO
4. NAKAHANDUSAY

5. NAHULOG

6. MADUDUMI

(Gagamitin nila ito sa mga pangungusap)
3. Pagbibigay ng Pagganyak na
Tanong
Ngayon wala nang balakid sa inyong
pagbabasa at handa na kayong maglakbay sa
mundo ni Impen. Pagtuunan natin ng pansin
ang mga sumusunod na nasa pisara.
1.
2.
3.
4.

Tagpuan
Mga Tauhan
Mahahalagang Pangyayari
Mensahe ng kwento

Basahin ito ng may pag-unawa at tahimik ang
kwento.
B. Habang Bumabasa
Ngayon ay pagtuunan natin ng pansin ang
kwentong Impeng Negro ni Rogelio Sikat.
Bibigyan ko lamang kayo ng limang minute
upang basahin at unawain ang kwento.
Upang mlaman ko kung gaano kalalim ang
inyong pag-unawa sa teksto ay papangkatin ko
kayo sa apat na grupo. Bawat grupo ay
bibigyan ko ng tig-iisang tsart
Sikaping punan ang hinihingi ng tsart na
kasagutan.

UNANG PANGKAT
PAMAGAT
.
T
A
U
H
A
N

T
A
G
P
U
A
N

S
U
L
I
R
A
N
I
N

K
A
S
U
K
D
U
L
A
N

W
A
K
A
S
IKALAWANG PANGKAT
PAMAGAT

TAUHAN

TAGPUAN

SULIRANIN

WAKAS

IKATLONG PANGKAT

PAMAGAT

TAUHAN

TAGPUAN

SULIRANIN

WAKAS
IKAAPAT NA PANGKAT

TAGPUAN

TAUHAN

PAMAGAT

SULIRANIN

WAKAS

C. Pagkatapos Bumasa
1. Pagpapahalaga sa
Pangkatang Gawain
Bago natin talakayin ang ingyong binasa,
maaari lamang na ipaskil na ninyo ang inyong
mga ginawa. Bawat grupo ay magkakaroon ng
isang kinatawan upang ilahad at ipaliwanag
ang inyong mga ginawa ng mabilisan.
(Isa-isang ipapaliwanag ang Story Grammar)
PAMAGAT
Impeng Negro

TAUHAN
Impen, Ogor, Boyet, Kano,
Diding, Ina ni Impen at mga
Agwador
SULIRANIN
Ang panunukso kay Impen ng
kapwa Agwador at ni Ogor.

TAGPUAN
Sa bahay nina Impen at sa gripo.

WAKAS
Humanga ang ibang agwador ka
Impen at naramdaman niya ang
kapangyarihan.
Magaling kayong lahat. Bigyan natin sila ng
tatlong bagsak. Mapapansin niyo ba na iba-iba
ang inyong mga tsart ngunit pare-pareho
lamang ang mga ito na story grammar.
Ano ang story grammar?
Ito po ay isang paraan ng pagtataya sa pagunawa sa binasa.
Ano ang maitutulong nito?
Sa pamamagitan nito ay nababalangkas natin
ang bahagi ng kuwentong binasa.
Mahusay kayong lahat!Naunawaan niyog talag
ang inyong binasa. Bigyan niyo ulit ng tatlong
bagsak ang inyong sarili.

.

2. Pagtalakay sa Kwento
Ngayon ay sabay sabay nating pasukin ang
mundo ng batang si Impen
Tungkol saan ang kwentong binasa?
(Magtataas ng mga kamay ang mga mag-aaral)
Tungkol po ito sa diskriminasyon ng isang
negro.
Sino-sino naman ang mga pangunahing tauhan
sa kwento?

Maari niyo bang ilarawan ang dalawa?

Tama! Sino ang nangaral kay Impen na huwag
na siyang makipag-away at uuwing basag ang
mukha?

Ang mga pangunahing tauhan po ay si Impen
at Ogor.
Si Impen po isang lalaking labing-anim na
taong gulang at laging kinukutya ng mga tao
dahil sa kanyang kaitiman. Si Ogor ay
matipuno ang kanyang katawan at laging
nangunguna sa pangungutya kay Impen

Ang kanya pong Ina.

Ano ang trabaho ni Impen?
Isa po siyang agwador.
Tama! Isa siyang agwador o taga igib ng tubig!
Bakit nag-aagwador si Impen?

Mahina na ang kita ng kanyang ina sa
paglalaba kaya patuloy siyang nag-aagwador.
Tama ka! Kung ikaw ang nasa sitwasyon ni
Impen, gagawin mo rin ba ang ginagawa niya?

Para sa sakin po ay, oo, sapagkat ang
pagtulong sa iyong ina ay isa sa mga maaari
mong isukli sa kanya bilang anak.

Napakabuti mo namang anak! Tama dapat
nating tulungan ang ating mga Ina lalo na kung
tayoy hindi naman biniyayaan ng maraming
salapi.
Bakit nag-away sina Impen at Ogor?

Pinatid po ni Ogor si Impen nang papaalis na
ito sa pila at nabuwal ito. Tumama ang kanan
niyang pisngi at nagalit si Impen at doon ay po
nagsuntukan sila.

Magaling! Nagbasa ka ngang talaga!
Kung ikaw si Impen susuntukin mo ba at
aawayin si Ogor?

Opo! Dahil tao lang po tayo at nasasaktan din.
Ang ginawa ni Ogor ay sobrang abuso na
bilang tao at hindi ko na yaon mapapalamapas
pa!

Magaling! Sino pa ang mayroong kasagutan?

Ako po hindi, kung ako po ang nasa sitwasyon
ni Impen ay tatakbo na lamng ako at ipapasaDiyos ko na lamng si Ogor.

Tama kayong lahat! Ano ang masasabi ninyo
sa katangian ng dalawang pangunahing
tauhan? May pagkakaiba ba?

Mayroon po, si Impen ay nagtataglay ng
positibong pag-uugali at si Ogor ay nagtataglay
ng negatibong ugali ng isang tao.

Sino sa kanila ang gusto ninyong tularan?

Si Impen po, dahil siya’y mabuting anak,
mapagtimpi, at higit sa lahat ay matapang.

Sino ang dapat nating iwasan?

Si Ogor po dahil siya’y mapangalait ng kapwa
niya at masama ang kanyang ugali.
3. Pagtalakay sa Kasanayan sa
Pagbasa
Lahat tayo ay may kakayahang makapagbuod
ng kwento. Ngayo bago natin talakayin ang
mga bagay-bagay na may kinalaman sa
pagbibigay ng buod ay ating bigyan muna ito
ng kahulugan,
Ano nga ba ang buod o pagbubuod?

Tama ka riyan! Ano-anu kaya ang mga paraan
sa pagbubuod ng binasang teksto o akda

Ang pagbubuod po ay ang pagpapaikli ng
isang kwento o istorya ngunit ito ay may
kimpleto at naiintindihang ibig sabihin o
saloobin.
Dapat po ay basahin nang may pag-unawa ang
teksto. Alamin ang diwang hatid nito.
Habang bumabasa, isulat ang mahahalagang
puntos. Pagkatapos, suriin ang mga itinalang
puntos.

Sino pa ang kapagbabahagi ng kaniyang
nalalaman?

Sa pagbubuod po dapat ay sariling
pangungusap ang gamitin. Huwag magsama ng
sariling kuro-kuro.
Ang mga bahaging maaaring magpahaba o
magpalabo sa nilalaman ay nararapat baguhin.
Dapat tingnan kung naaayon sa orihinal ang
pagkakasunod-sunod ng mga ideya.
Basahing muli at lalo pang paikliin. Dapat
ding itanim sa isip na lalong maikli ay lalong
mabuti, tiyakin lamang na naroon ang diwa.

Tama ang lahat ng inyong mga sinabi mahusay
kayo! Ngayon ay susubukan natina ng ksanayn
ninyo sa pagbubuod ng bpagkasunod-sunod ng
mga pangyayari na hango sa kwetong ating
binasa.
4. Pagsasanay
Ngayon ay upang malaman ko kung gaano
kayo kahusay sa paghihinuha sa bibigyan ko
kayo ng isang pagsubok upang malaman ang
inyong kasanayan sa pagbubuod. Maglabas
kayo ng isang kalahating papel at sagutin ang
pagsubok.
Panuto: Isaayos ang mga sumusunod na
pangyayari upang mabuo ang buod ng
“Impeng
Negro”. Bilang lamang ang isulat.
1. Pagkakataon na niyang sumahod subalit
muling isiningit ni Ogor ang kanyang balde
sapagkat malapit lamang ang pinagdalhan nito
sa inigib na tubig.
2. Marami nang baldeng nakapila sa igiban
nang umagang iyon nang dumating si Impen.
3. Nakaanim naman na siyang igib kayat
ipinasya na lamang niyang umuwi upang
maiwasan si Ogor at maging tampulan ng
tuksuhan sa igiban.
4. Walang nagawa si Impen kundi ang
magpaubaya kay Ogor.
5. Mahigpit ang bilin ng ina ni Impen bago
siya bumaba ng bahay na huwag siyang
makikipag-away na muli kay Ogor.
6. Nang siya’y paalis na, pinatid siya ni Ogor
at tumama ang kanyang pisngi sa labi ng
nabitiwang balde.
7. Sa labis na sakit na naramdaman niya ay
tawanan pa sa paligid ang kanyang narinig.
8. Nakuha niya ang paghanga at paggalang ng
mga taong nakapaligid sa kanila ni Ogor dahil
sa nangyari.
9. Sumuko ang nanlulupaypay at duguang
katawan ni Ogor.
10. Binalot ng poot ang kanyang dibdib laban
kay Ogor kaya’t sinunggaban niya ito at
walang habas na pinagsusuntok ang kalaban.

Sagot:
1. 3
2. 2
3. 5
4. 4
5. 1
6. 6
7. 7
8. 10
9. 8
10. 9
5. Pagpapahalaga
Sa inyong palagay, nararapat bang husgahan si
Impen dahil sa kanyang kulay?

Hindi po dapat husgahan ang isang tao sa
kanyang panlabas na anyo, bagkus ay kilalanin
muna natin ang kanyang panloob na kaanyuan
kaysa sa panlabas,

Dapat din bang husgahan ang kanyang Ina sa
pagkakaroon ng maraming anak?
Hindi po dapat husgahan ang Inang mraming
anak sapagkat hindi tayo mga Diyos upang
humusga ngating kapwa bagkus ay unawain at
respetuhin nating ang bawat isa.
Kung kayo ang si Impen, ano ang inyong
gagawin kapag kayo ang kinutya ng inyong
kapwa? Magagalit ba kayo?

Para sa akin po hindi, ipagwawalang bahala ko
po sila at ipapasaDiyos na lamang. Sabi nga sa
Bibliya, huwag gantihan ang masama sa
masama.

Magagaling kayong lahat!
Maganda ba ang kwento? Nais niyo bang
tularan si Impen?

Opo, maganda po ang kwento at sumasalamin
ito sa tunay na buhay.

1V. Takdang Aralin
Igawan ng Komik Istrip ang kwentong “Impeng Negro” ayon sa wastong pagkasunodsunod nito. Saliksikin rin ang tulang “Punongkahoy” ni Jose Corazon de Jesus para sa susunod
nating liksyon.

More Related Content

What's hot

Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.docMasusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.docLycaDelaCruz1
 
Mga estratehiya sa pagtuturo ng filipino
Mga estratehiya sa pagtuturo ng filipinoMga estratehiya sa pagtuturo ng filipino
Mga estratehiya sa pagtuturo ng filipinoTEACHER JHAJHA
 
Masusing Banghay-Aralin
Masusing Banghay-AralinMasusing Banghay-Aralin
Masusing Banghay-Aralinar_yhelle
 
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino VDetalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino VTrish Tungul
 
Banghay Aralin - Antas ng Pang-uri
Banghay Aralin - Antas ng Pang-uriBanghay Aralin - Antas ng Pang-uri
Banghay Aralin - Antas ng Pang-uriDepEd
 
Banghay aralin sa filipino( 9 lessons)ikatlong markahan
Banghay aralin sa filipino( 9  lessons)ikatlong markahanBanghay aralin sa filipino( 9  lessons)ikatlong markahan
Banghay aralin sa filipino( 9 lessons)ikatlong markahanlovelyjoy ariate
 
Halimbawa ng mga Lathalain
Halimbawa ng mga LathalainHalimbawa ng mga Lathalain
Halimbawa ng mga LathalainJustinJiYeon
 
Semi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planSemi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planJve Buenconsejo
 
Tos filipino unang markahan grade 8
Tos filipino  unang markahan grade 8Tos filipino  unang markahan grade 8
Tos filipino unang markahan grade 8Evelyn Manahan
 
Mga estratihiya sa pagtuturo ng filipino milagros m. saclauso lala national h...
Mga estratihiya sa pagtuturo ng filipino milagros m. saclauso lala national h...Mga estratihiya sa pagtuturo ng filipino milagros m. saclauso lala national h...
Mga estratihiya sa pagtuturo ng filipino milagros m. saclauso lala national h...Mila Saclauso
 
Detailed Lesson Plan in Filipino Grade 8
Detailed Lesson Plan in Filipino Grade 8Detailed Lesson Plan in Filipino Grade 8
Detailed Lesson Plan in Filipino Grade 8Wyeth Dalayap
 
Tunguhin, Nilalaman, Batayang Balangkas ng Filipino Curriculum K-12
Tunguhin, Nilalaman, Batayang Balangkas ng Filipino Curriculum K-12Tunguhin, Nilalaman, Batayang Balangkas ng Filipino Curriculum K-12
Tunguhin, Nilalaman, Batayang Balangkas ng Filipino Curriculum K-12Camille Panghulan
 
Mga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipinoMga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipinoJohn Anthony Teodosio
 
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima MacarompisDetailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima MacarompisUntroshlich
 
Filipino 3 Curriculum Guide rev.2016
Filipino 3 Curriculum Guide rev.2016Filipino 3 Curriculum Guide rev.2016
Filipino 3 Curriculum Guide rev.2016Chuckry Maunes
 

What's hot (20)

Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.docMasusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
Masusing-Banghay-Aralin-sa-Filipino-III-Aspekto-ng-Pandiwa.doc
 
Mga estratehiya sa pagtuturo ng filipino
Mga estratehiya sa pagtuturo ng filipinoMga estratehiya sa pagtuturo ng filipino
Mga estratehiya sa pagtuturo ng filipino
 
Detailed lesson plan
Detailed lesson planDetailed lesson plan
Detailed lesson plan
 
Masusing Banghay-Aralin
Masusing Banghay-AralinMasusing Banghay-Aralin
Masusing Banghay-Aralin
 
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino VDetalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
Detalyadong Banghay-Aralin sa Filipino V
 
Banghay Aralin - Antas ng Pang-uri
Banghay Aralin - Antas ng Pang-uriBanghay Aralin - Antas ng Pang-uri
Banghay Aralin - Antas ng Pang-uri
 
Banghay aralin
Banghay aralinBanghay aralin
Banghay aralin
 
Banghay aralin sa filipino( 9 lessons)ikatlong markahan
Banghay aralin sa filipino( 9  lessons)ikatlong markahanBanghay aralin sa filipino( 9  lessons)ikatlong markahan
Banghay aralin sa filipino( 9 lessons)ikatlong markahan
 
Halimbawa ng mga Lathalain
Halimbawa ng mga LathalainHalimbawa ng mga Lathalain
Halimbawa ng mga Lathalain
 
Banghay Aralin
Banghay AralinBanghay Aralin
Banghay Aralin
 
Semi detailed lesson plan
Semi detailed lesson planSemi detailed lesson plan
Semi detailed lesson plan
 
Tos filipino unang markahan grade 8
Tos filipino  unang markahan grade 8Tos filipino  unang markahan grade 8
Tos filipino unang markahan grade 8
 
Mga estratihiya sa pagtuturo ng filipino milagros m. saclauso lala national h...
Mga estratihiya sa pagtuturo ng filipino milagros m. saclauso lala national h...Mga estratihiya sa pagtuturo ng filipino milagros m. saclauso lala national h...
Mga estratihiya sa pagtuturo ng filipino milagros m. saclauso lala national h...
 
Maikling banghay aralin
Maikling banghay aralinMaikling banghay aralin
Maikling banghay aralin
 
Detailed Lesson Plan in Filipino Grade 8
Detailed Lesson Plan in Filipino Grade 8Detailed Lesson Plan in Filipino Grade 8
Detailed Lesson Plan in Filipino Grade 8
 
Pandiwa
PandiwaPandiwa
Pandiwa
 
Tunguhin, Nilalaman, Batayang Balangkas ng Filipino Curriculum K-12
Tunguhin, Nilalaman, Batayang Balangkas ng Filipino Curriculum K-12Tunguhin, Nilalaman, Batayang Balangkas ng Filipino Curriculum K-12
Tunguhin, Nilalaman, Batayang Balangkas ng Filipino Curriculum K-12
 
Mga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipinoMga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipino
 
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima MacarompisDetailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
Detailed Lesson Plan in Filipino by Alkhima Macarompis
 
Filipino 3 Curriculum Guide rev.2016
Filipino 3 Curriculum Guide rev.2016Filipino 3 Curriculum Guide rev.2016
Filipino 3 Curriculum Guide rev.2016
 

Viewers also liked

Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5DepEd Philippines
 
K to 12 - Filipino Learners Module
K to 12 - Filipino Learners ModuleK to 12 - Filipino Learners Module
K to 12 - Filipino Learners ModuleNico Granada
 
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilosBanghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilosRophelee Saladaga
 
Talaan ng nilalaman
Talaan ng nilalamanTalaan ng nilalaman
Talaan ng nilalamannirie
 
Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...
Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...
Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...Mckoi M
 
Monolingguwalismo, bilingguwalismo, at multilingguwalismo
Monolingguwalismo, bilingguwalismo, at multilingguwalismoMonolingguwalismo, bilingguwalismo, at multilingguwalismo
Monolingguwalismo, bilingguwalismo, at multilingguwalismochxlabastilla
 
Maayos na Pagtatanong at Pagsagot sa mga Tanong
Maayos na Pagtatanong at Pagsagot sa mga TanongMaayos na Pagtatanong at Pagsagot sa mga Tanong
Maayos na Pagtatanong at Pagsagot sa mga TanongRosemarie Gabion
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3janehbasto
 

Viewers also liked (20)

Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5
 
K to 12 - Filipino Learners Module
K to 12 - Filipino Learners ModuleK to 12 - Filipino Learners Module
K to 12 - Filipino Learners Module
 
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilosBanghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
Banghay aralin sa filipino 1 salitang kilos
 
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLANGRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
GRADE 4 FILIPINO LESSON PLAN
 
Filipino 4
Filipino 4Filipino 4
Filipino 4
 
Talaan ng nilalaman
Talaan ng nilalamanTalaan ng nilalaman
Talaan ng nilalaman
 
Filipino 3
Filipino 3Filipino 3
Filipino 3
 
Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...
Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...
Anim na Antas ng Pagtatanong Ayon sa Ikalawang Antas ng Cognitive Domain ni B...
 
Filipino v 3rd grading
Filipino v  3rd gradingFilipino v  3rd grading
Filipino v 3rd grading
 
Monolingguwalismo, bilingguwalismo, at multilingguwalismo
Monolingguwalismo, bilingguwalismo, at multilingguwalismoMonolingguwalismo, bilingguwalismo, at multilingguwalismo
Monolingguwalismo, bilingguwalismo, at multilingguwalismo
 
Maayos na Pagtatanong at Pagsagot sa mga Tanong
Maayos na Pagtatanong at Pagsagot sa mga TanongMaayos na Pagtatanong at Pagsagot sa mga Tanong
Maayos na Pagtatanong at Pagsagot sa mga Tanong
 
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3Detailed Lesson Plan sa filipino 3
Detailed Lesson Plan sa filipino 3
 
Masusing banghay aralin sa pagtuturo
Masusing banghay aralin sa pagtuturoMasusing banghay aralin sa pagtuturo
Masusing banghay aralin sa pagtuturo
 
Banghay Aralin sa Filipino 1: Komunikasyon
Banghay Aralin sa Filipino 1: KomunikasyonBanghay Aralin sa Filipino 1: Komunikasyon
Banghay Aralin sa Filipino 1: Komunikasyon
 
L7 masaya pamilya
L7 masaya pamilyaL7 masaya pamilya
L7 masaya pamilya
 
Kultura
KulturaKultura
Kultura
 
Ppt balagtasan
Ppt balagtasanPpt balagtasan
Ppt balagtasan
 
Ayon sa katangian
Ayon sa katangianAyon sa katangian
Ayon sa katangian
 
Final demo
Final demoFinal demo
Final demo
 
Pang uring panlarawan
Pang  uring panlarawanPang  uring panlarawan
Pang uring panlarawan
 

Similar to Lessno Plan sa Filipino

Modyul 3 pagsusuri sa akda batay sa mga teoryang humanismo / marxismo
Modyul 3 pagsusuri sa akda batay sa mga teoryang humanismo / marxismoModyul 3 pagsusuri sa akda batay sa mga teoryang humanismo / marxismo
Modyul 3 pagsusuri sa akda batay sa mga teoryang humanismo / marxismoAllan Ortiz
 
Modyul 8 pagsusuri ng akda batay sa romantesismo at eksisten
Modyul 8 pagsusuri ng akda batay sa romantesismo at eksistenModyul 8 pagsusuri ng akda batay sa romantesismo at eksisten
Modyul 8 pagsusuri ng akda batay sa romantesismo at eksistendionesioable
 
DLP1-ANG-ALAGA.docxDSAHDJQWHEUHAJSDBSMBC
DLP1-ANG-ALAGA.docxDSAHDJQWHEUHAJSDBSMBCDLP1-ANG-ALAGA.docxDSAHDJQWHEUHAJSDBSMBC
DLP1-ANG-ALAGA.docxDSAHDJQWHEUHAJSDBSMBCMaryJoyceHufano1
 
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)Rosemarie Abano
 
WASTONG PAGKASUNOD-SUNOD-WK4-Q1 [Autosaved].pptx
WASTONG PAGKASUNOD-SUNOD-WK4-Q1 [Autosaved].pptxWASTONG PAGKASUNOD-SUNOD-WK4-Q1 [Autosaved].pptx
WASTONG PAGKASUNOD-SUNOD-WK4-Q1 [Autosaved].pptxchelsiejadebuan
 
Observation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan mula sa Luzon
Observation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan  mula sa LuzonObservation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan  mula sa Luzon
Observation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan mula sa Luzonrhea bejasa
 
Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5
Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5
Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5Mat Macote
 
Filipino 2 pagsulat ng payak na pangungusap ppt
Filipino 2 pagsulat ng payak na pangungusap  pptFilipino 2 pagsulat ng payak na pangungusap  ppt
Filipino 2 pagsulat ng payak na pangungusap pptMechelle Tumanda
 
Unang araw para sa unang aralin
Unang araw para sa unang aralinUnang araw para sa unang aralin
Unang araw para sa unang aralinbenchhood
 
Sandaang damit.pptx
Sandaang damit.pptxSandaang damit.pptx
Sandaang damit.pptxrhea bejasa
 
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ekModyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ekdionesioable
 
Filipino 3 Q4 Week 5.pptxkchcivuxucuxjvjcjvj
Filipino 3 Q4 Week 5.pptxkchcivuxucuxjvjcjvjFilipino 3 Q4 Week 5.pptxkchcivuxucuxjvjcjvj
Filipino 3 Q4 Week 5.pptxkchcivuxucuxjvjcjvjAhKi3
 
Diskursong-Pasalaysay.pptx
Diskursong-Pasalaysay.pptxDiskursong-Pasalaysay.pptx
Diskursong-Pasalaysay.pptxLovelynAntang1
 
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptxFIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptxArcelynPalacay1
 
marungko-approach-power-point.pptx
marungko-approach-power-point.pptxmarungko-approach-power-point.pptx
marungko-approach-power-point.pptxYojehMBulutano
 

Similar to Lessno Plan sa Filipino (20)

FIL6-Q1-M1.pdf
FIL6-Q1-M1.pdfFIL6-Q1-M1.pdf
FIL6-Q1-M1.pdf
 
Aralin 1 1stgrading g9 2
Aralin 1 1stgrading g9 2Aralin 1 1stgrading g9 2
Aralin 1 1stgrading g9 2
 
Modyul 3 pagsusuri sa akda batay sa mga teoryang humanismo / marxismo
Modyul 3 pagsusuri sa akda batay sa mga teoryang humanismo / marxismoModyul 3 pagsusuri sa akda batay sa mga teoryang humanismo / marxismo
Modyul 3 pagsusuri sa akda batay sa mga teoryang humanismo / marxismo
 
Modyul 8 pagsusuri ng akda batay sa romantesismo at eksisten
Modyul 8 pagsusuri ng akda batay sa romantesismo at eksistenModyul 8 pagsusuri ng akda batay sa romantesismo at eksisten
Modyul 8 pagsusuri ng akda batay sa romantesismo at eksisten
 
Anekdota.pptx
Anekdota.pptxAnekdota.pptx
Anekdota.pptx
 
DLP1-ANG-ALAGA.docxDSAHDJQWHEUHAJSDBSMBC
DLP1-ANG-ALAGA.docxDSAHDJQWHEUHAJSDBSMBCDLP1-ANG-ALAGA.docxDSAHDJQWHEUHAJSDBSMBC
DLP1-ANG-ALAGA.docxDSAHDJQWHEUHAJSDBSMBC
 
AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx
AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docxAGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx
AGSAULLO DLP No. 1 Fil 11.docx
 
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
Micro Lesson Filipino 8 (Ibat'ibang Uri ng Pangatnig)
 
WASTONG PAGKASUNOD-SUNOD-WK4-Q1 [Autosaved].pptx
WASTONG PAGKASUNOD-SUNOD-WK4-Q1 [Autosaved].pptxWASTONG PAGKASUNOD-SUNOD-WK4-Q1 [Autosaved].pptx
WASTONG PAGKASUNOD-SUNOD-WK4-Q1 [Autosaved].pptx
 
Observation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan mula sa Luzon
Observation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan  mula sa LuzonObservation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan  mula sa Luzon
Observation Lesson G7-Mga Kaalamang Bayan mula sa Luzon
 
Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5
Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5
Filipino6 q1 mod1_paggamitng_pangngalan _v5
 
mga-pang-ugnay.pptx
mga-pang-ugnay.pptxmga-pang-ugnay.pptx
mga-pang-ugnay.pptx
 
Filipino 2 pagsulat ng payak na pangungusap ppt
Filipino 2 pagsulat ng payak na pangungusap  pptFilipino 2 pagsulat ng payak na pangungusap  ppt
Filipino 2 pagsulat ng payak na pangungusap ppt
 
Unang araw para sa unang aralin
Unang araw para sa unang aralinUnang araw para sa unang aralin
Unang araw para sa unang aralin
 
Sandaang damit.pptx
Sandaang damit.pptxSandaang damit.pptx
Sandaang damit.pptx
 
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ekModyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
Modyul 1 pagsusuri ng akda batay sa teoryang humanismo at ek
 
Filipino 3 Q4 Week 5.pptxkchcivuxucuxjvjcjvj
Filipino 3 Q4 Week 5.pptxkchcivuxucuxjvjcjvjFilipino 3 Q4 Week 5.pptxkchcivuxucuxjvjcjvj
Filipino 3 Q4 Week 5.pptxkchcivuxucuxjvjcjvj
 
Diskursong-Pasalaysay.pptx
Diskursong-Pasalaysay.pptxDiskursong-Pasalaysay.pptx
Diskursong-Pasalaysay.pptx
 
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptxFIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
FIL-3-WEEK-2-DAY-1-4.pptx
 
marungko-approach-power-point.pptx
marungko-approach-power-point.pptxmarungko-approach-power-point.pptx
marungko-approach-power-point.pptx
 

More from Rodel Moreno

ACTION-PLAN-THEATER.docx
ACTION-PLAN-THEATER.docxACTION-PLAN-THEATER.docx
ACTION-PLAN-THEATER.docxRodel Moreno
 
Dekada 70 : Pagsusuri
Dekada 70 : PagsusuriDekada 70 : Pagsusuri
Dekada 70 : PagsusuriRodel Moreno
 
Ang pagpapatawad ng buong puso pagsusuri ii
Ang pagpapatawad ng buong puso pagsusuri iiAng pagpapatawad ng buong puso pagsusuri ii
Ang pagpapatawad ng buong puso pagsusuri iiRodel Moreno
 
Ang Aking Maikling Kwento
Ang Aking Maikling KwentoAng Aking Maikling Kwento
Ang Aking Maikling KwentoRodel Moreno
 
Pagsusuri sa Pag-Ibig sa Tinubuang Lupa
Pagsusuri sa Pag-Ibig sa Tinubuang LupaPagsusuri sa Pag-Ibig sa Tinubuang Lupa
Pagsusuri sa Pag-Ibig sa Tinubuang LupaRodel Moreno
 
Teoryang Hermeneutics
Teoryang HermeneuticsTeoryang Hermeneutics
Teoryang HermeneuticsRodel Moreno
 
Pagsusuri sa lupang tinubuan
Pagsusuri sa lupang tinubuanPagsusuri sa lupang tinubuan
Pagsusuri sa lupang tinubuanRodel Moreno
 
VISUAL SYMBOLS CONE OF EXPERIENCE
VISUAL SYMBOLS CONE OF EXPERIENCEVISUAL SYMBOLS CONE OF EXPERIENCE
VISUAL SYMBOLS CONE OF EXPERIENCERodel Moreno
 
Fishbone diagram para sa pagkuha ng pangunahing ideya
Fishbone diagram para sa pagkuha ng pangunahing ideyaFishbone diagram para sa pagkuha ng pangunahing ideya
Fishbone diagram para sa pagkuha ng pangunahing ideyaRodel Moreno
 

More from Rodel Moreno (12)

ACTION-PLAN-THEATER.docx
ACTION-PLAN-THEATER.docxACTION-PLAN-THEATER.docx
ACTION-PLAN-THEATER.docx
 
Sa bagong paraiso
Sa bagong paraisoSa bagong paraiso
Sa bagong paraiso
 
Dekada 70 : Pagsusuri
Dekada 70 : PagsusuriDekada 70 : Pagsusuri
Dekada 70 : Pagsusuri
 
Ang pagpapatawad ng buong puso pagsusuri ii
Ang pagpapatawad ng buong puso pagsusuri iiAng pagpapatawad ng buong puso pagsusuri ii
Ang pagpapatawad ng buong puso pagsusuri ii
 
Ang Aking Maikling Kwento
Ang Aking Maikling KwentoAng Aking Maikling Kwento
Ang Aking Maikling Kwento
 
Pagsusuri sa Pag-Ibig sa Tinubuang Lupa
Pagsusuri sa Pag-Ibig sa Tinubuang LupaPagsusuri sa Pag-Ibig sa Tinubuang Lupa
Pagsusuri sa Pag-Ibig sa Tinubuang Lupa
 
Cloze passage
Cloze passageCloze passage
Cloze passage
 
Teoryang Hermeneutics
Teoryang HermeneuticsTeoryang Hermeneutics
Teoryang Hermeneutics
 
Sa bagong paraiso
Sa bagong paraisoSa bagong paraiso
Sa bagong paraiso
 
Pagsusuri sa lupang tinubuan
Pagsusuri sa lupang tinubuanPagsusuri sa lupang tinubuan
Pagsusuri sa lupang tinubuan
 
VISUAL SYMBOLS CONE OF EXPERIENCE
VISUAL SYMBOLS CONE OF EXPERIENCEVISUAL SYMBOLS CONE OF EXPERIENCE
VISUAL SYMBOLS CONE OF EXPERIENCE
 
Fishbone diagram para sa pagkuha ng pangunahing ideya
Fishbone diagram para sa pagkuha ng pangunahing ideyaFishbone diagram para sa pagkuha ng pangunahing ideya
Fishbone diagram para sa pagkuha ng pangunahing ideya
 

Recently uploaded

Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation TaxAraling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Taxdavidsonfadera
 
APRIL 24, 2024 MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
APRIL 24, 2024  MAPEH 4 POWERPOINTT.pptxAPRIL 24, 2024  MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
APRIL 24, 2024 MAPEH 4 POWERPOINTT.pptxRosemarieGaring
 
Araling Panlipunan MELCS that will help you.
Araling Panlipunan MELCS that will help you.Araling Panlipunan MELCS that will help you.
Araling Panlipunan MELCS that will help you.niquomacarampat2
 
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptxKALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptxFameIveretteGalapia
 
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 studentsGRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 studentsJeielCollamarGoze
 
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong AdarnaAralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong AdarnaHelenMaeParacale
 
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdfCopy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdfjulliennelopega1
 
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptxtambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptxmalouevangelio1
 
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxPaulineHipolito
 
AP Aralin 10 Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
AP Aralin 10  Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...AP Aralin 10  Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
AP Aralin 10 Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...jaysonvillano
 
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptxKontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptxRoselynGabatHernande
 
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdigAraling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdigAprilJeannelynFeniza
 
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptxKaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptxcrisquiambaoalfonso
 
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2OlinadLobatonAiMula
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxVALERIEYDIZON
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................VALERIEYDIZON
 
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptxARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptxMarcChristianNicolas
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....jeynsilbonza
 
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxSundieGraceBataan
 
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling PanlipunanKarapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling PanlipunanRonalynGatelaCajudo
 

Recently uploaded (20)

Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation TaxAraling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
Araling Panlipunan Grade 9 Powerpoint Presentation Tax
 
APRIL 24, 2024 MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
APRIL 24, 2024  MAPEH 4 POWERPOINTT.pptxAPRIL 24, 2024  MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
APRIL 24, 2024 MAPEH 4 POWERPOINTT.pptx
 
Araling Panlipunan MELCS that will help you.
Araling Panlipunan MELCS that will help you.Araling Panlipunan MELCS that will help you.
Araling Panlipunan MELCS that will help you.
 
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptxKALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
KALIGIRANG - PANGKASAYSAYAN-EL-FILI.pptx
 
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 studentsGRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
GRADE 7 SIGLO reviewer for Grade 7 students
 
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong AdarnaAralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
Aralin 1 Kaligirang pangkasaysayan ng Ibaong Adarna
 
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdfCopy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
Copy_of_Q1.1_Kinder_WP_Pano_kung_Nakakatakot_ang_Aking_Guro.pdf
 
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptxtambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
tambalangsalita-230816125816-6865effc.pptx
 
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptxESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
ESP9-Q4-M13-QUIZ 1-Mga Pansariling Salik Sa Pagpili ng Track o Kurso.pptx
 
AP Aralin 10 Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
AP Aralin 10  Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...AP Aralin 10  Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
AP Aralin 10 Magagandang Tanawin at Pook Pasyalan bilang Yaman Likas ng Bans...
 
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptxKontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
Kontempo-Lesson 2-Mga Isyung Pangkapaligiran.pptx
 
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdigAraling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
Araling Panlipunan 7 digmaang pandaigdig
 
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptxKaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
Kaholaman-powerpointpresentatuion for all1.pptx
 
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION  IN GRADE 2
mtb 2.pptx FOR CLASSROOM OBSERVATION IN GRADE 2
 
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptxICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
ICT 5 YUNIT 1 ARALIN 10 PANGANGALAP NG IMPORMASYON GAMIT ANG ICT.pptx
 
FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................FILIPINO COT 2.pptx...............................
FILIPINO COT 2.pptx...............................
 
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptxARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
ARALING PANLIPUNAN Mga anyong tubig.pptx
 
Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....Lokal at global na demand ng trabaho....
Lokal at global na demand ng trabaho....
 
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptxEsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
EsP 9 modyule 14. personal na misyon sa buhaypptx
 
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling PanlipunanKarapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
Karapatang Pantao.pptx Araling Panlipunan
 

Lessno Plan sa Filipino

  • 1. ISANG MASUSING BANGHAY ARALIN SA PAGBASA SA IKALAWANG TAON I. LAYUNIN Mailahad ang kwentongn “Impeng Negro” ,ang mga mag-aaral sa ikalawang taon ay inaasahang: 1. Naiaantas ang magkasingkahulugan salita mula sa pinakamababaw hanggang sa pinakamalalim; 2. Nakabubuo ng story grammar ng kuwento matapos itong basahin; 3. Nasasagot ng may buong pag-unawa ang mga tanong hinggil sa kwentong binasa; 4. Naisasaayos ang mga sumusunod na pangyayari upang mabuo ang buod ng kwentong binasa: 5. Nakapagmamalas ng sariling saloobin sa mga pangyayari sa kwento. II. PAKSANG ARALIN A. Kasanayan: Pagbubuod sa Kwentong Binasa B. Kwento/Lunsaran: “Impeng Negro” ni Rogelio Sikat C. Sanggunian: Pluma II D. Mga Kagamitan: larawan, tsart E. Mga Estratehiya: Story Grammar, Pangkatang Gawain, Paglalarawan III. Pamamaran Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral A. Bago Bumasa 1. Pagganyak Magandang umaga sa inyong lahat! Magandang umaga rin po! (Magpapaskil ng larawan ng isang maitim at maputing lalaki sa pisara) Ano ang mapapansin ninyo sa katangian ng dalawang nasa larawan? (Itataas ng mga mag-aaral ang kanilang kamay at sasagot) Ito po ay larawan ng isang maitim at maputing lalake! Tama! Ano pa? Ang maitim po ay kulot ang buhok, sarat ang ilong samantalang ang maitim ay malaki ang katawan, gwapo at matangos ang ilong.
  • 2. Magaling! Mayroon bang diskriminasyon sa mga maiitim sa ating lipunan? Mayroon po! Oo, sa ating lipunan ay talagang nagkakaroon ng diskriminasyon sa mga maiitim lalo na ditto sa atin. Ang larwang ito ay may kinalaman sa ating tatalakayin na kwento. 2. Pag-alis ng Sagabal Bago natin basahin ang kwento ay pagtuunan muan natin ang nasa pisara na mga salita. Ibigay ang kasing kahulugan ng mga salitang nakasalungguhit at muling gamitin sa pangungusap. (Itataas ng mga mag-aaral ang kanilang kamay at sasagot) 1. SINIPAT !. INASINTA Sinipat siya ni Ogor at tumama ang pisngi niya sa nabitiwang baldeng tubig. 2. ISINAWAK Isinawak niya ang kamay sa nalalabing tubig sa balde. 3. BATALAN Naghugas ng kamay sa batlan si Impen 4. NAKABULAGTA Si Ogor ay bulagta matapos ang away nila ni Impen 5. NABUWAL Siya ay nabuwal dahil sa paa ni Ogor na nakahrang 6. MARURUSI Ilan sa mga damit ni Impen ay marurusi na. (Pipili ang mga estudyante ng salita at gagamitin nila ito sa pangungusap) 2. ILINUBLOB 3. LABABO 4. NAKAHANDUSAY 5. NAHULOG 6. MADUDUMI (Gagamitin nila ito sa mga pangungusap) 3. Pagbibigay ng Pagganyak na Tanong Ngayon wala nang balakid sa inyong pagbabasa at handa na kayong maglakbay sa mundo ni Impen. Pagtuunan natin ng pansin ang mga sumusunod na nasa pisara.
  • 3. 1. 2. 3. 4. Tagpuan Mga Tauhan Mahahalagang Pangyayari Mensahe ng kwento Basahin ito ng may pag-unawa at tahimik ang kwento. B. Habang Bumabasa Ngayon ay pagtuunan natin ng pansin ang kwentong Impeng Negro ni Rogelio Sikat. Bibigyan ko lamang kayo ng limang minute upang basahin at unawain ang kwento. Upang mlaman ko kung gaano kalalim ang inyong pag-unawa sa teksto ay papangkatin ko kayo sa apat na grupo. Bawat grupo ay bibigyan ko ng tig-iisang tsart Sikaping punan ang hinihingi ng tsart na kasagutan. UNANG PANGKAT PAMAGAT . T A U H A N T A G P U A N S U L I R A N I N K A S U K D U L A N W A K A S
  • 5. IKAAPAT NA PANGKAT TAGPUAN TAUHAN PAMAGAT SULIRANIN WAKAS C. Pagkatapos Bumasa 1. Pagpapahalaga sa Pangkatang Gawain Bago natin talakayin ang ingyong binasa, maaari lamang na ipaskil na ninyo ang inyong mga ginawa. Bawat grupo ay magkakaroon ng isang kinatawan upang ilahad at ipaliwanag ang inyong mga ginawa ng mabilisan. (Isa-isang ipapaliwanag ang Story Grammar) PAMAGAT Impeng Negro TAUHAN Impen, Ogor, Boyet, Kano, Diding, Ina ni Impen at mga Agwador SULIRANIN Ang panunukso kay Impen ng kapwa Agwador at ni Ogor. TAGPUAN Sa bahay nina Impen at sa gripo. WAKAS Humanga ang ibang agwador ka Impen at naramdaman niya ang kapangyarihan.
  • 6. Magaling kayong lahat. Bigyan natin sila ng tatlong bagsak. Mapapansin niyo ba na iba-iba ang inyong mga tsart ngunit pare-pareho lamang ang mga ito na story grammar. Ano ang story grammar? Ito po ay isang paraan ng pagtataya sa pagunawa sa binasa. Ano ang maitutulong nito? Sa pamamagitan nito ay nababalangkas natin ang bahagi ng kuwentong binasa. Mahusay kayong lahat!Naunawaan niyog talag ang inyong binasa. Bigyan niyo ulit ng tatlong bagsak ang inyong sarili. . 2. Pagtalakay sa Kwento Ngayon ay sabay sabay nating pasukin ang mundo ng batang si Impen Tungkol saan ang kwentong binasa? (Magtataas ng mga kamay ang mga mag-aaral) Tungkol po ito sa diskriminasyon ng isang negro. Sino-sino naman ang mga pangunahing tauhan sa kwento? Maari niyo bang ilarawan ang dalawa? Tama! Sino ang nangaral kay Impen na huwag na siyang makipag-away at uuwing basag ang mukha? Ang mga pangunahing tauhan po ay si Impen at Ogor. Si Impen po isang lalaking labing-anim na taong gulang at laging kinukutya ng mga tao dahil sa kanyang kaitiman. Si Ogor ay matipuno ang kanyang katawan at laging nangunguna sa pangungutya kay Impen Ang kanya pong Ina. Ano ang trabaho ni Impen? Isa po siyang agwador. Tama! Isa siyang agwador o taga igib ng tubig! Bakit nag-aagwador si Impen? Mahina na ang kita ng kanyang ina sa paglalaba kaya patuloy siyang nag-aagwador.
  • 7. Tama ka! Kung ikaw ang nasa sitwasyon ni Impen, gagawin mo rin ba ang ginagawa niya? Para sa sakin po ay, oo, sapagkat ang pagtulong sa iyong ina ay isa sa mga maaari mong isukli sa kanya bilang anak. Napakabuti mo namang anak! Tama dapat nating tulungan ang ating mga Ina lalo na kung tayoy hindi naman biniyayaan ng maraming salapi. Bakit nag-away sina Impen at Ogor? Pinatid po ni Ogor si Impen nang papaalis na ito sa pila at nabuwal ito. Tumama ang kanan niyang pisngi at nagalit si Impen at doon ay po nagsuntukan sila. Magaling! Nagbasa ka ngang talaga! Kung ikaw si Impen susuntukin mo ba at aawayin si Ogor? Opo! Dahil tao lang po tayo at nasasaktan din. Ang ginawa ni Ogor ay sobrang abuso na bilang tao at hindi ko na yaon mapapalamapas pa! Magaling! Sino pa ang mayroong kasagutan? Ako po hindi, kung ako po ang nasa sitwasyon ni Impen ay tatakbo na lamng ako at ipapasaDiyos ko na lamng si Ogor. Tama kayong lahat! Ano ang masasabi ninyo sa katangian ng dalawang pangunahing tauhan? May pagkakaiba ba? Mayroon po, si Impen ay nagtataglay ng positibong pag-uugali at si Ogor ay nagtataglay ng negatibong ugali ng isang tao. Sino sa kanila ang gusto ninyong tularan? Si Impen po, dahil siya’y mabuting anak, mapagtimpi, at higit sa lahat ay matapang. Sino ang dapat nating iwasan? Si Ogor po dahil siya’y mapangalait ng kapwa niya at masama ang kanyang ugali.
  • 8. 3. Pagtalakay sa Kasanayan sa Pagbasa Lahat tayo ay may kakayahang makapagbuod ng kwento. Ngayo bago natin talakayin ang mga bagay-bagay na may kinalaman sa pagbibigay ng buod ay ating bigyan muna ito ng kahulugan, Ano nga ba ang buod o pagbubuod? Tama ka riyan! Ano-anu kaya ang mga paraan sa pagbubuod ng binasang teksto o akda Ang pagbubuod po ay ang pagpapaikli ng isang kwento o istorya ngunit ito ay may kimpleto at naiintindihang ibig sabihin o saloobin. Dapat po ay basahin nang may pag-unawa ang teksto. Alamin ang diwang hatid nito. Habang bumabasa, isulat ang mahahalagang puntos. Pagkatapos, suriin ang mga itinalang puntos. Sino pa ang kapagbabahagi ng kaniyang nalalaman? Sa pagbubuod po dapat ay sariling pangungusap ang gamitin. Huwag magsama ng sariling kuro-kuro. Ang mga bahaging maaaring magpahaba o magpalabo sa nilalaman ay nararapat baguhin. Dapat tingnan kung naaayon sa orihinal ang pagkakasunod-sunod ng mga ideya. Basahing muli at lalo pang paikliin. Dapat ding itanim sa isip na lalong maikli ay lalong mabuti, tiyakin lamang na naroon ang diwa. Tama ang lahat ng inyong mga sinabi mahusay kayo! Ngayon ay susubukan natina ng ksanayn ninyo sa pagbubuod ng bpagkasunod-sunod ng mga pangyayari na hango sa kwetong ating binasa.
  • 9. 4. Pagsasanay Ngayon ay upang malaman ko kung gaano kayo kahusay sa paghihinuha sa bibigyan ko kayo ng isang pagsubok upang malaman ang inyong kasanayan sa pagbubuod. Maglabas kayo ng isang kalahating papel at sagutin ang pagsubok. Panuto: Isaayos ang mga sumusunod na pangyayari upang mabuo ang buod ng “Impeng Negro”. Bilang lamang ang isulat. 1. Pagkakataon na niyang sumahod subalit muling isiningit ni Ogor ang kanyang balde sapagkat malapit lamang ang pinagdalhan nito sa inigib na tubig. 2. Marami nang baldeng nakapila sa igiban nang umagang iyon nang dumating si Impen. 3. Nakaanim naman na siyang igib kayat ipinasya na lamang niyang umuwi upang maiwasan si Ogor at maging tampulan ng tuksuhan sa igiban. 4. Walang nagawa si Impen kundi ang magpaubaya kay Ogor. 5. Mahigpit ang bilin ng ina ni Impen bago siya bumaba ng bahay na huwag siyang makikipag-away na muli kay Ogor. 6. Nang siya’y paalis na, pinatid siya ni Ogor at tumama ang kanyang pisngi sa labi ng nabitiwang balde. 7. Sa labis na sakit na naramdaman niya ay tawanan pa sa paligid ang kanyang narinig. 8. Nakuha niya ang paghanga at paggalang ng mga taong nakapaligid sa kanila ni Ogor dahil sa nangyari. 9. Sumuko ang nanlulupaypay at duguang katawan ni Ogor. 10. Binalot ng poot ang kanyang dibdib laban kay Ogor kaya’t sinunggaban niya ito at walang habas na pinagsusuntok ang kalaban. Sagot: 1. 3 2. 2 3. 5 4. 4 5. 1 6. 6 7. 7 8. 10 9. 8 10. 9
  • 10. 5. Pagpapahalaga Sa inyong palagay, nararapat bang husgahan si Impen dahil sa kanyang kulay? Hindi po dapat husgahan ang isang tao sa kanyang panlabas na anyo, bagkus ay kilalanin muna natin ang kanyang panloob na kaanyuan kaysa sa panlabas, Dapat din bang husgahan ang kanyang Ina sa pagkakaroon ng maraming anak? Hindi po dapat husgahan ang Inang mraming anak sapagkat hindi tayo mga Diyos upang humusga ngating kapwa bagkus ay unawain at respetuhin nating ang bawat isa. Kung kayo ang si Impen, ano ang inyong gagawin kapag kayo ang kinutya ng inyong kapwa? Magagalit ba kayo? Para sa akin po hindi, ipagwawalang bahala ko po sila at ipapasaDiyos na lamang. Sabi nga sa Bibliya, huwag gantihan ang masama sa masama. Magagaling kayong lahat! Maganda ba ang kwento? Nais niyo bang tularan si Impen? Opo, maganda po ang kwento at sumasalamin ito sa tunay na buhay. 1V. Takdang Aralin Igawan ng Komik Istrip ang kwentong “Impeng Negro” ayon sa wastong pagkasunodsunod nito. Saliksikin rin ang tulang “Punongkahoy” ni Jose Corazon de Jesus para sa susunod nating liksyon.