1. BAITANG 9
DETAILED LESSON
LOG
Paaralan
Mataas na Paaralang Nasyonal ng Las Piñas-
Gatchalian Annex Baitang
9
Guro Andrelyn E. Diaz
Asignatura Edukasyon sa
Pagpapakatao
Petsa ng
Pagtuturo
Oras
Hunyo 24, 2019
5:10-6:10 (Mabini)
6:10-7:10 (Bonifacio)
Thur-Fri
1:50-2:50 (Luna)
4:10-5:10 (Rizal)
Markahan
Una
Ikalawang Sesyon
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nilalaman (Content
Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pagunawa kung bakit may
lipunang pulitikal at ang Prinsipyo ng Subsidiarity
at Prinsipyo ng Pagkakaisa.
B. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
standard)
Nakapagtataya o nakapaghuhusga ang magaaral kung ang
Prinsipyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o
nilalabag sa pamilya, paaralan, baranggay/pamayanan, at
lipunan/bansa
gamit ang case study.
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Learning
competencies)
Pangkaalaman:
Nakikilala ang sariling pagkaunawa sa:
a. Lipunang pulitikal
b. Prinsipyo ng Subsidiarity
c. Prinsipyo ng Pagkakaisa
Pangkasanayan:
Natataya ang pag-iral o kawalan sa pamilya, paaralan,
baranggay, pamayanan, o lipunan/bansa ng:
a. Prinsipyo ng Subsidiarity
b. Prinsipyo ng Pagkakaisa
Pang-unawa:
Nakapagtataya o nakapaghuhusga kung ang Prinsipyo ng
Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa
pamilya, paaralan, pamayanan
(baranggay), at lipunan/bansa
Pagsasbuhay:
Nakapagtataya o nakapanghuhusga kung ang prinsipyo
ng Subsiadiarity at prinsipyo ng pagkakaisa ay umiiral o
nilalabag sa pamilya, paaralan, pamayanan (barangay) at
lipunan/bansa
D. Mga Tiyak na Layunin
Pang-unawa:
Nakapagtataya o nakapaghuhusga kung ang Prinsipyo ng
Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa
pamilya, paaralan, pamayanan
(baranggay), at lipunan/bansa
II. NILALAMAN
2. MODYUL 2: LIPUNANG PAMPOLITIKA, PRINSIPYO NG
SUBSIDIARITY AT PRINSIPYO NG PAGKAKAISA
KAGAMITANG PANTURO
(Learning Resources)
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
(Teachers’ Guide)
Gabay ng guro pahina 13-20
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral (Learners
module)
Modyul ng Mag-aaral Pahina 27-30
3. Karagdagang
kagamitan mula sa
portal ng Learning
Process (Additional
materials from
learners’ portal)
Video clip at mga larawan
https://youtu.be/ej5ITVuBgiw?t=10
https://youtu.be/HYT9YCr6Rn8?t=215
https://youtu.be/3Wy0pkFCrJI?t=34
B. Iba pang Kagamitang
Panturo (Other
learning resources)
Speaker, TV, Lapel, Laptop
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at /o pagsisimula
ng bagong aralin
(Review previous
lessons)
Ano ang lipunan?
“Mga taong iisa ang tunguhin at layunin”
Panonood mula sa youtube
https://youtu.be/ej5ITVuBgiw?t=10
B. Paghahabi ng layunin
sa aralin (Establishing
purpose for the lesson)
Sino-sino ang nakanood ng balita kagabi? Maaari niyo bang
ilahad sa klase ang mga balita na inyong napanood?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin (presenting
examples/instances of
the new lesson)
Ano ang masasabi mo sa mga larawan?
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
(Discussing new
concepts and
Pagpapabasa ng bahaging pagpapalalim Pahina 27-31
Maaaring pangkatang Gawain
1. Unang Pangkat - Lipunang Pampolitika, Prinsipyo ng
Subsidiarity at Prinsipyo ng Pagkakaisa
3. practicing skills #1) (Solidarity)
2. Isang malaking barkada- gagawa ng isang kanta
3. Lipunang Politikal- spoken poetry
4. Isang Kaloob ng Tiwala- skit
5. Tayo- pagrereport
6. Kapwa-Pananagutan-Q and A
7. Dagdag na Komplikasyon- Reporting (News)
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan
#2 (Discussing new
concept and practicing
skills #2)
https://youtu.be/HYT9YCr6Rn8?t=215
Magbigay ng halimbawa ng solidarity at subsidiarity
F. Paglinang sa
Kabihasnan (Formative
Assessment)
Panonood ng video
https://youtu.be/3Wy0pkFCrJI?t=34
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay (Finding
applications of concept
and skills in daily living)
Ngayon nalaman natin kung gaano kahalaga ang pagkakaroon ng
mga prinsipyo ng solidarity at subsidiarity, sa iyong sariling
pananaw, paano mo maisasabuhay ang mga kaisipang ito?
Ipaliwanag.
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_____________________________________________
H. Paglalahat ng
Aralin(Generalizations)
“ Ang prinsipyo ng solidarity at subsidiarity ay
mahalaga sa pagpupundar ng isang matibay at
metatag na pamilya at pamayanan. Makatutulong ang
mga ito sa mabilis na pagsulong patungo sa
ikapagtatagumpay at ikauunlad ng komunidad. Ang
mga pagpapahalagang kaugnay nito ay dapat din
nating isabuhay at isapuso.”
I. Pagtataya ng Aralin (
Evaluating Learning
assessment)
sagutin mo ang sumusunod na tanong sa iyong kuwaderno:
1. Ipakita ang pagkakaiba ng pamayanan at lipunan.
2. Ano ang tungkulin ng pamahalaan?
3. Bakit mahalaga ang prinsipyo ng pakikipagtulungan at
pakikipagbukluran sa loob ng lipunan?
4. Bakit mahalagang makita ang pagpapatakbo sa lipunan bilang
kapwa-pananagutan ng pinuno at mamamayan?
5. Bakit may mga taong ayaw makilahok sa lipunan? Ano ang
dapat na atitud sa lipunan?
6. Bakit mahalaga kahit na ang maliit na tinig?
7. Bakit hindi dapat tumigil sa pakikilahok sa pagpapatakbo ng
estado kahit na marumi at magulo ang Lipunang Pampolitika?
8. Paano ginagamit ang salitang “boss” upang ipaliwanag
ang dinamismo ng pagpapatakbo ng estado?
4. J. Karagdagang Gawain
para sa takdang aralin/
remediation (Additional
activities for application
and remediation)
Ipapagawa bilang takdang aralin:
Sumulat ng mga mumunting kakayahan na pwede mong magawa
sa isang metacard.
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
___Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% pataas
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng
iba pang Gawain para
sa remediation.
___ Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
____ OO ____HIINDI
____ Bilang ng mga mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
____ Bilang ng mag-aaral na nagpatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istrate-
hiyang pagtuturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
____ Pagsasadula
____ Kolaboratibong pagkatuto
____ Iba’t-ibang pagtuturo
____ Lektyur
____ Pangkatan
Iba pa ___________________________________________________
F. Anong aralin ang aking
naranasan na
solusyonan sa tulong
ng aking punong-guro
at superbisor?
____ Bullying sa pagitan ng nga nag-aaral
____ Pah-uugali/Gawi ng mga pag-aaral
____ Masyadong kulang sa IMs
____ Kakulangan sa kagamitang panteknolohiya
____ Kompyuter
____ internet
Iba pa ____________________________________________________
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa
guro?
____ Lokal na bidyo
____ Resaykel na kagamitan
Iba pa ___________________________________________________
Inihanda ni: Binigyang-pansin ni:
Andrelyn E. Diaz DR. VIOLETA M. GONZALES
Guro, Baitang 9 Chief, CID/OIC-ASDS
Officer-in-Charge