FILIPINO 3 - QUARTER 4 - PAGBUO NG BUOD O LAGOM TUNGKOL SA KWENTONG BINASA O ...
EsP Grade 9, Modyul 7
1. Petsa: October 6, 2016
Mabini- 1:50-2:50
Rizal- 2:50-3:50
Bonifacio- 4:10-5:10
Luna- 6:10-7:10
Banghay Aralinsa Edukasyon sa Pagpapakatao 9
MODYUL 7: ANG PAGGAWA BILANG
PAGLILINGKODAT PAGTAGUYODNG DIGNIDAD NG
TAO
I. LAYUNIN
Sa modyul na ito, inaasahang maipamamalas mo
ang mga sumusunodna kaalaman, kakayahan at pag-
unawa
1. Nakikilalaang kahalagahan ng paggawa bilang
tagapagtaguyod ng dignidadng tao.
II. NILALAMAN
Paksa: ANG PAGGAWA BILANG PAGLILINGKOD
AT PAGTAGUYODNG DIGNIDADNG TAO
Kagamitan: Mga larawan, Manila paper, Cartolina
Sanggunian: Modyul Pahina 96-110
III. PAMAMARAAN
1. PanimulangGawain
a. Pagdarasal
b. Pagbati ng Guro
c. Pagtatala ng liban
d. Paglinangng dating kaalaman
Ibigay ang walong (8) Karapatang pang-indibidwal na
kinilalang encyclical (a papal letter sent to all
bishops of the Roman Catholic
Church.)”Kapayapaansa Katotohanan” Pacem in
Terris.
(Pacem in terris (Peace on Earth) was a papal
encyclical issued by Pope John XXIII on 11 April
1963 on nuclear non-proliferation. It was the last
encyclical drafted by John XXIII, who had been
diagnosed with cancer in September 1962 and died
two months after the encyclical's completion.)
1. Karapatang Mabuhay at kalayaan sa
pangkatang panganib
2. Karapatan sa mga batayang pangangailangan
upang magkaroon ng maayos na
pamumuhay(pagkain,damit, tahanan,
edukasyon,pagkalingang pangkalusugan,
tulong sa walang trabaho, at tulong sa
pagtanda)
3. Karapatan sa malayang pagpapahayag ng
opinionat impormasyon
4. Karapatan sa malayang pagpili ng relihiyonat
pagsunod sa konsensya
5. Karapatan sa pagpili ng propesyon
6. Karapatan sa malayang paglipat sa ibang lugar
upang manirahan (migrasyon)
7. Karapatan sa aktibong pakikilahoksa mga
pampublikonggawain o proyekto
8. Karapatan sa patas na proteksyonng batas
laban sa mga paglabag ng mga karapatang ito.
e. Pagganyak
Pagpapakita ng mga larawan
f. Paglinangng mga kaalaman, kakayahan
at pag-unawa
Panonood ng kwentoni Toni Meloto
http://www.gk1world.com/NewOurFounder
g. Takdang Aralin
Basahin ang pagpapalalim pahina 102-107
2. Petsa: October 7, 2016
Mabini- 1:50-2:50
Rizal- 2:50-3:50
Bonifacio- 4:10-5:10
Luna- 6:10-7:10
Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 9
MODYUL 7: ANG PAGGAWA BILANG
PAGLILINGKOD AT PAGTAGUYOD NG DIGNIDAD NG TAO
I. LAYUNIN
Sa modyul na ito, inaasahang maipamamalas mo ang
mga sumusunod na kaalaman, kakayahan at pag-unawa
1. Nakapagsusuri kung ang paggawang nasaksihan
sa pamilya, paaralan o baranggay/pamayanan ay
nagtataguyod ng dignidad ng tao
2. Naipaliliwanag ang batayang konsepto ng aralin
II. NILALAMAN
Paksa: ANG PAGGAWA BILANG PAGLILINGKOD
AT PAGTAGUYOD NG DIGNIDAD NG TAO
Kagamitan: Mga larawan, Manila paper, Cartolina
Sanggunian: Modyul Pahina 96-110
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
a. Pagdarasal
b. Pagbati ng Guro
c. Pagtatala ng liban
d. Paglinang ng dating kaalaman
Mga Uri ng Karapatan:
1. Karapatan sa Buhay
2. Karapatan sa pribadong ari-arian
3. Karapatang magpakasal
4. Karapatang pumunta sa ibang lugar
5. Karapatang sumamba o ipahayag ang
pananampalataya
6. Karapatang magtrabaho o maghanapbuhay
e. Bahaging Pagpapalalim
(Pangkatang Gawain)
Bibigyan ang mga mag-aaral ng 30 minuto
para sa kanilang pangkatang Gawain.
Ang Paggawa bilang Paglilingkod, at bilang
Pagtataguyod ng Dignidad ng TAO
Mga Mahahalagang Layunin ng Paggawa
1. Ang tao ay gumagawa upang kitain niya ang salapi
na kaniyang kailangan upang matugunan ang
kaniyang mga pangunahing pangangailangan.
2. Makapag-ambag sa patuloy na pag-angat at
pagbabago ng agham at teknolohiya.
3. Maiangat ang kultura at moralidad ng lipunanang
kinabibilangan.
4. May kakayahin rin ang tao na gamitin ang
paggawa sa pagtulong sa mga nangangailangan.
5. Ang paggawa ay nagbibigay ng dahilan sa pag-iral
ng tao.
Sa pamamagitan ng paggawa nakakamit
niya ang mga sumusunod
nakakayanan niyang suportahan ang
kaniyang mga pangangailangan;
napagyayaman ang kaniyang
pagkamalikhain;
napatataas ang tiwala sa kaniyang sarili;
nabibigyang-dangal ang kaniyang
p
nagkakaroon siya ng pagkakataon na
makasama at makasalamuha ang kaniyang
kapwa at ang mapaglingkuran ang mga ito;
nagkakaroon siya ng pagkakataon na
isabuhay ang tunay na pagbibigay;
nabibigyan siya ng pagkakataon bilang
indibidwal at kasapi ng lipunan na
maipagpatuloy ang kaniyang bokasyon at
bigyang katuparan ito;
nagiging kabahagi siya sa paggawa tungo
sa kaganapan sarili at ng kapwa;
nagagampanan niya ang kaniyang
tungkulin sa Diyos.
Ang Subheto at Obheto ng Paggawa
Ang Panlipunang Dimensyon ng Paggawa
3. Petsa: October 13, 2016
Mabini- 1:50-2:50
Rizal- 2:50-3:50
Bonifacio- 4:10-5:10
Luna- 6:10-7:10
Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 9
MODYUL 7: ANG PAGGAWA BILANG
PAGLILINGKOD AT PAGTAGUYOD NG DIGNIDAD NG TAO
I. LAYUNIN
Sa modyul na ito, inaasahang maipamamalas mo ang
mga sumusunod na kaalaman, kakayahan at pag-unawa
1. Naipaliliwanag ang batayang konsepto ng aralin
2. Nakabubuo ng sintesis tungkol sa kabutihang
naidudulot ng paggawa gamit ang panayam sa
mga manggagawang kumakatawan sa taong
nangangailangan (marginalized) na nasa iba’t ibang
karera o trabahong teknikal-bokasyonal
II. NILALAMAN
Paksa: ANG PAGGAWA BILANG PAGLILINGKOD
AT PAGTAGUYOD NG DIGNIDAD NG TAO
Kagamitan: Mga larawan, Manila paper, Cartolina
Sanggunian: Modyul Pahina 96-110
III. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
A. Pagdarasal
B. Pagbati ng Guro
C. Pagtatala ng liban
D. Paglinang ng dating kaalaman
E. Paghinuha ng Batayang konsepto
F. Pagsasabuhay ng mga pagkatuto
Gawain 6, Pahina 109
Gawain sa journal
G.Pagtataya
Pahina 97-98
H.Takdang Aralin
Gawain 7, pahina 109
Ang buhay na walang
patutunguhan ay
walangkatuturan at ang
paggawa ang nagbibigay ng
katuturan dito.