SlideShare a Scribd company logo
1 of 22
Masusing Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan III



                                                                Pangkat: III-Jupiter

                                                                Petsa: March 14, 2013



LAYUNIN:

       Sa katapusan ng aralin, 100% ng mga mag-aaral ay inaasahang makatatamo ng 75% ng
kasanayan na:



1. Nasusuri kung anung dinastiya ang nauukol sa bawat kontribusyon sa kabihasnan, pag unlad o pag
   bagsak.
2. Nalalaman ang mga pagka sunud sunod ng mga pangyayaring naganap sa mga dinastiya sa china.
3. Nahihinuha at naipapaliwanag ang implikasyon ng pagbagsak at pag-unlad ng ilang dinastiya
   nagkaroon ng pagkakaulit-ulit.



I. PAKSANG ARALIN

Kabanata 3: Ang Simula Ng Kasaysayan

Yunit 1

Paksa: Mga Dinastiya Sa China



A. KAGAMITANG PAMPAGTUTURO

               Kartolina

               Mga larawan

               Speaker

               Makukulay na mga papel

B. KONSEPTO NG ARALIN

                         Mga kontribusyon ng mga dinastiya
                         Ang pagbagsak at pag-unlad ng dinastiya
                         Ang dahilan ng pag-unlad at pagbagsak ng mga ito.
C. SANGGUNIAN

                         Kasaysayan Ng Daigdig
                         Grace Estela C. Matao Ph. D
Pahina 61-64
                      http://en.wikipedia.org/wiki

D. PAGPAPAHALAGA

      Napapahalagahan ang mga kontribusyon ng bawat dinastiya at natutukoy ang kung paano
bumabagsak at umuunlad ang isang dinastiya.



II. PAMAMARAAN


      A. Panimulang Gawain
              1. panalangin (scripture reading and music)
              2. pagbati sa klase (nin hao clap)
              3. pagtatala ng liban




      B. Pagpapaunlad Ng Gawain




                     Gawain ng guro                         Gawain ng mag-aaral




          1. PAGBABALIK-ARAL




         Klas bago tayo dumako sa ating pormal na
      aralin, tayo muna ngayon ay mag balik aral.



         Napapansin ninyong kayo ay nakagrupo
      ayon sa pagkakasalansan ng inyong mga
      bangkuan.
Magkakaroon tayo klas ng isang aktibidad
kung saan masusukat ang inyong mga
nalaman sa ating aralin kahapon.



   Meron akong hinandang mga tanong dito at
kayo ay magtutulungan upang magsagot nito.



   Bawat grupo ay bibigyan lamang ng
sampung sigundo upang ihanda ang kanilang
sagot.



   Magpapaunahan ang representative ng
bawat grupo na magsalita ng “ni hao” at kung
sino ang mauna ay sa kanilang grupo
mapupunta ang puntos kung tama ang
kanilang sagot.



  Ito ay magaganap lamang sa loob ng
sampung minuto (10minutes)

   Magready na klas!

                                               Yes sir! (sabay sabay)




    Unang tanong, ito ay hango sa salitang
casta na nangangahulugang “lahi” o “angkan”.
Halimbawa:

   bramin, ksatriya, vaisya at sudra


                                               pagkatapos ng 10seconds)
                                               Nin hao! Caste po sir


magaling, talentado ka anak. Sa inyo ang
unang puntos.
Ikalawang tanong, sila ang
pinakamababang antas ng tao sa lipunan ng
mga Aryan sa kasysayan ng India, ang kanilang
trabaho ay paglilinis ng kalsada, pagsunog ng
mga patay, at pagbitay sa mga criminal.




                                                (pagkatapos ng 10seconds)
                                                 Nin hao! Outcast o mga untouchables po sir
magaling. Sa inyo naman ang isang puntos.



   Ikatlong tanong, isa siya sa mhuhusay na
pinuno ng Magadha, na si Bimbisara. Ano ang
kanyang mga ginawa sa pagpapaunlad ng
kaharian ng Magadha?



                                                (pagkatapos ng 10seconds)
                                                 Nin hao!
                                                        Nagpagawa ng mga kalsada
                                                        Isinaayos ang tagapangasiwa ng
                                                        pamahalaan sa mga pamayanan.
                                                        Napamunuan ang buong hilagang
                                                        India.
   Iakaapat na tanung klas, siya ang nagtatag
ng buddhism.




                                                Nin hao! Sir si siddharta Gautama Buddha po
                                                na tinawag na the enlighten one.



Hen hao, (good job) Magaling, at kompleto pa
ang iyong sagot.



Magaling klas, napansin kong nakuha ninyo
ang aralin natin kahapon.




    2. PAGGANYAK


KLAS, suriin ninyo ang inyong kapaligiran, ano
ang napapansin nyo ngayon sa loob ng ating
klase?




                                                 May ibat ibang larawan po ng mga Chinese.



Tama, meron pa?




                                                 Sir, ang kwarto po natin ay may mga Chinese
Magaling klas,                                   decorations.

Ang ating pag-aaralan ay ang kasaysayan ng
dinastiya ng china.

   Nakapaloob      dito    klas  ang   mga
kontribusyon, pag unlad at pag bagsak, at
paliwanag kung ano ang dahilan ng pagbagsak
at pag unlad ng isang dinastiya.

Bukod pa diyan klas, may inihanda akong
aktibiti, na tinatawag kong “KUNG AKO IKAW
ANO ANG GAGAWIN MO”



       (magbigay ng isang bagay na nauulit na
pangyayari sa buhay mo na iyon at iyon parin
ang dahilan ng pagbagsak at pagbangon mo at
ibigay ang solusyon na ginawa mo para hindi
na maulit pa ito)


      Ipapasa ninyo ang larawang ito sa saloy
ng musika at kung sino ang mahintuan ng
larawan ay siya ang magbibigay ng kanyang
pahayag.



     (pagkatapos ng aktibiti)




     Magaling klas, ang inyong mga
naranasan ay naaangkop sa ating pag aaralan
ngayon.

     Ito ay ang mga dinastiya sa China.

 Nakapaloob dito ang pag unlad at pagbagsak
nito at kasama din ang ilang kontribusyon.




    3.   PAGTALAKAY SA ARALIN

     klas, ibibgay ko sa inyo itong mga chart
na ito by group, at may mga blangko ito.
Pupunan nyo ito ng mga sagot habang kayo ay
nakikinig sa aking pagtatalakay sa ating aralin.


  Klas, maaari din ninyong isulat ang ibang
impormasyon na wala sa ating chart mas
maganda.



Klas, sinasabing sa alamat na ang Hsia ang
                                                   dinastiya   Pag-    kontribusyon   pinuno   pagbagsak
pinakaunang dinastiya pagkatapos 18,000                        unlad
taon.

Nagsimula daw ito sa lambak ng huang ho o
tinatawag nating yellow river. At sinasabing
madalas daw ang pagtaas ng tubig sa lambak
na ito.


Klas, sa palagay ninyo, bakit kaya sa lambak ng
huang ho nagsimula ang unang dinastiyang
ito?




 Tama, eh paano naman kaya naging mataba
ang lupa dito sa lambak na ito?



                                                 Sir, dahil po mataba ang lupa dito.



Tama klas,


Ngayon klas tayo ay dadako na sa mga             Sir, kasi po yung dilaw na banlik na naiwan sa
dinastiya pagkatapos ng Hsia.                    lambak kapag ito ay umaapaw.

 Ang una ay ang shang (1766-1028 BCE)
Anu kaya ang kanilang pag unlad?

 Klas ang kanilang pag unlad ay ang pagtaas ng
kanilang agrikultura at ekonomiya.



  At klas, ang kanilang pinuno naman ay ang
mga unang dayuhang nanirahan sa china..

   Klas, anu naman kaya ang kanilang mga
kontribusyon?




Ang kontribusyon nila klas ay

        paggamit ng tanso, karwaheng
        pandigma, sistemang irigasyon,


klas, anu naman kaya ang dahilan ng              Sir anu po?
pagbagsak nito?
Tama klas, dahil sa paglusob ng mga Chou ang
kanilang pagkabagsak kasabay narin ng                  Sir,
maging makasarili ang mga pinuno.                Nilusob ng mga barbaro mula sa
                                                 kanlurang China---ang mga Chou.(1122-
                                                 255BC)
Dahil diyan klas ang sumunod na dinastiya ay
ang Chou (1122-255 BC)



 Klas, Ano kaya ang mga kontribusyon nito sa
kasaysayan?




Tama klas, dito na nakilala sina Confucius sa
Confucianism at si Mencius Mencius naman ay
sa Taoism.



Klas ano nga ba ang Confucianism?
                                                       Sir,
                                                 Sistemang piyudalismo, Confucianism,
                                                 Taoism,




Tama klas, at ito ay naganap nuong 551-
479BCE. Kung saan ninais ni cofucius na
                                                         Sir, ang Confucianism ay may layunin
magkaroon ng isang mapayapang pamumuhay
                                                na magkaroon ng isang tahimik at
sa pamamagitan ng pagkakaroon ng mjaayos
                                                organisadong lipunan sa pamamagitan ng
na pakikipag ugnayan sa ating kapwa.
                                                pagpapabuti sa sarili at sa ugnayan ng bawat
                                                tao sa lipunan.
Klas, anu naman kaya ang Taoism?




Tama klas, at alam niyo bang may isa pang
pilosopiyang umusbong?




Ito ay ang legalism, kung saan ang tao ay
ipinanganak na masama at makasarili.                   Sir, hanagad nito ang balanse sa
                                              kalikasan, at daigdig at ang pakikiayon ng tao
                                              sa kalikasan.
Klas anu naman kaya ang dahilan ng
pagbagsak ng chou?




Tama klas. Pinamunuan naman ito ng war
lords o tinatawag na wuwang.
                                                      Sir,



                                               Nahati ang chou sa silangan at kanluran,
                                               nagkaroon ng katiwalian at nagrebelde
Ang sumunod sa chou ay ang Ch’in(246-206),     ang mga tao
klas, ang namuno dito ay si sh’ih huang-ti.




Sino kaya si shih huang-ti,

     sya ay isang magiting na mandirigma at
nagpalawak ng teritoryo ng china.
Makibasa,




Klas, anu naman kaya sa palagay ninyo ang
ambag ng dinastiyang ito?


                                                                Sinimulan niya ang
                                                                sistemang scholarship
                                                                Itinatag ang sistemang
                                                                legalismo sa kaharian
                                                                Ipinasunog ang mga
Tama klas. Ngayon naman anu naman kaya                          katuruang klasiko gayundin
ang dahilan ng pagbagsak nito?                                  ang mga 500 na iskolar na
                                                                nagtangkang magtago ng
                                                                mga sunog na aklat.




                                               Sir, sa palagay po naming ito ay ang

                                                great wall of China
Tama, hindi nagustuhan ng mga tao pagsunog
sa mga ito kaya nag aklas ang mga tao at dun
nagsimula ang pagpapatalsik nila sa pinunong
sis hi huang ti.


                                               Sir, ito po yung sagot
Nagkaroon pag aaklas dahil sa hindi nila
                                                gusto ang ginawang pagkasunog ng
Ang sumunod na dinastiya ay ang, dinastiyang    pinuno sa mga klasikong aklat at natalo
han (206 BC-219 BCE.)                           ang mga chin.


Maaari mu bang ibigay kung sino ang pinuno
ng dinastiyang han?




Tama,siya ang namuno at nagpanumbalik ng
mga klasikong kaalaman.

   Anu naman kaya ang ambag ng dinastiyang
ito sa kasaysayan ng China?




                                               Sir, si

                                                Liu bang



Tama! At dito narin.

 Naimbento ang unang papel




Paano naman kaya ito umunlad?                  Sir ito po,



                                                Naimbento ang kauna unahang lexicon o
                                                diksyunaryo.
E anu naman kaya ang dahilan ng pagbagsak
nito?




                                             sir
O masasabing pag atake ng mga warlods dito
                                              Napahalagahan ang edukasyon, nalinang
sa mga han.
                                              ang kaisipan at nagbunga ng maraming
                                              imbensyon.

Klas, mayroon tayong tinatawag na dynastic
cycle.

(Ipapaskil sa board) makibasa klas




                                              Bagong pag aaklas, nagdulot ng kasakiman
                                              sa kapangyariahan, naging madadaya ang
                                              mga pinuno at naghirap ang mga tao.
Mamaya klas ay ating tatalakayin yan.

(Aalisin ang tsart ng dynastic cycle)




Magaling klas, anu naman kaya ang sumunod
na dinastiya?



Ito ay ang dinastiyang t’ang (618-1278CE)


Ano naman kaya ang ambag nito sa
kabihasnan?




Dahil dyan klas, anu kaya ang naging dahilan
ng pag unlad nito?




                                               Sir ito po

                                                Naimbento ang imprenta ng papel, unang
                                                nailimbag ang dyaryo sa dinastiyang ito,
                                                nagkaroon din ng pagsusulit para sa
Tama klas, dahil dyan, nagkaroon ng mga pag     serbisyo sibil
unlad sa panahong iyan at iyan tinawag na
ginintuang panahon t’ang

 Klas, mas nauna pa nga ang imprenta gawa ng
tsino kaysa sa Europe pero masasabing mas
advance pagkakagawa ng mga europeo.



Klas ang magiging pagbagsak nito ay ang

                                                Sir,
 Ang katulad ng salik sa dinastiyang Han.
                                                 Ibayong pagpapasigla sa scholarship na
                                                 naging daan ng maraming imbensyon.


Bakit kaya katulad nito ang salik na naging
dahilan na pagbagsak ng han? Balikan natin
ang tsart kanina.(ipapaskil muli ang tsart ng
dynastic cycle




 Klas, ano ang pagkakaintidi ninyo sa
nakasulat sa tsart na ito?




Magaling , may iba pang sagot?


                                                Sir, ang pagkakaintindi po namin ay jan ay
                                                ang pagkakaulit ng pagbagsak at pag unlad
ng isang dinastiya.



Tama magaling, tama ang iyong sagot.

At kaya ito tinawag na dynastic cycle dahil sabi   Sir magsisismula po ito sa isang matiwasay at
nyo nga ay halos paulit ulit lamang ang            mapayapang dinastiya tapos magkakaroon
pagbagsak at pagsibul at dahilan ng pag aklas      po ng mga kaguluhan tapos matatapos po
ng mga tao sa isang dinastiya.                     yung dinastiya na yon at may sisibul muling
                                                   bagong dinastiya.


Klas ang sung dynasty (960-1278CE) na ang
sumunod.



Klas, dito, na nalinang ang sining, edukasyon
at ang pag unlad ng kalakalan.




Anu naman kaya klas ang pag unlad nito?




Klas, nagaganap parin ito sa atin hanggang
ngayon. Maaari ba kayong magbigay ng
halimbawa?
sir

                                                Pagpapanibago sa edukasyon at panitikan
                                                na naging dahilan ng pakikipagkalakalan
                                                sa ibang bansa

Magaling klas.

Ano naman kaya ang pagbagsak nito?



                                               Sir, kadalasan po sa mga produkto natin
                                               ngayon ay galling sa china, at patuloy parin
                                               pong nakikipagkalakalan ang bansang china
Klas, ang susunod naman ay ang dinastiyang
                                               sa ating bansa.
Yuan.

Dito natin malalaman kung paano inagaw ng
Mongolia ang china.



Si Kublai khan, klas ang pinuno ng Mongolia
                                               sir
Na sumakop sa china para lamang sa
kapangyarihan at alam din niya na likas na      Inagaw ng Mongolia ang china.
mayaman ang china




At klas, dun narin may kauna unahang
europeong nakarating sa silangan. Iyon ay si
marco polo
Siya ay isa sa mga inspirasyon ng mga
nabigador at manlalakbay patungong Europe
at silangang asya.



Klas, anu kaya ang pag unlad ng dinastiyang
ito?




Maaari mo bang ipaliwang ang pagkakaintindi
mo?                                           sir

                                               Naagaw ng mga mongol dahil sa magaling
                                               na sandatahan nito. Nagpatuloy ang
                                               kalakalan sa bang bansa.


Tama. Magaling.
Klas, dahil sa pagkaagaw nito sa mga chino,
muling kinuha nila ang china sa mga
Mongolians at sumibol naman ang Dinastiyang
Ming(1368-1643)

                                                Sir dahil po sa pakikipagkalakalan ng
                                                dinastiyang ito mas lalo pang umunlad ang
                                                china dahil sa anaangkat na kita.
Klas, anu kaya sa palagay ninyo ang nangyari
pagkakuha ng mga chino ang china?




Tama klas, lahat ng nawala sa kanila tulad ng
kultura at mga pilosopiya.


                                                sir, pinag ibayo padin nila ang
Klas, ano kaya ang pag unlad ng Ming klas?
                                                pkikipagkalakalan at bumalik narin ang
                                                nakagisnag kultura.




Tama klas, dahil matagal na panahon nawala
sa kanila ito at muli nilang ipinag ibayo.



Anu naman kaya ang pagbagsak?
                                                Sir

                                                 Nagbigay lakas sa mga tsino ang muling
                                                 pagpapasigla sa nakagisnag kultura.
Sir,
Tama klas, dito na pumasok ang dinastiyang
ching/ Manchu (1644-1911)                        Panandalian lang napamunuan ng mga
                                                 chino at nabigo silang panatilihing chino
                                                 ang namumuno sa lupain. Lumusob ang
                                                 mga tiga Manchuria at namuno sa china.
Klas, bakit kaya gustong pagharian ng iba ang
china?




Tama klas, dahil sa likas na mayaman at
kagandahan nito, matagal na itong gusting
sakupin ng mga dayuhan at paghati hatian
nito.


                                                Sir, dahil po mayaman ito sa natural
                                                resources?



Klas, ang pag unlad nito ay ang

 Nanatiling nasa dayuhan ang china at mas
 lalo pang umunlad ang China dahil sa
 kalakalan.




Klas anu naman ang pagbagsak nito?
Klas, nung mga panahon na iyan, maraming
rebellion ang mga nagaganap at hind padin
maayos ang kalagayan ng china.




                                              Sir,
    4. PAGLALAHAT                              Nanghina ang china dahil sa maraming
                                               kaguluhan dulot ng pagdami ng dayuhan.

klas bilang paglalahat, ang mabubunot na
grupo ang siyang mag uulat sa harapan
tungkol sa kanilang tsart na naglalaman ng
ating pinag-aralan.



(bumunot ng mapipiling grupo)




Mahusay, bigyan natin sila ng nin hao clap!
                                              (nabunot na grupo)

                                              Nagreport

    5. PAGLALAPAT


Klas, muli nating papatugtugin ang music at
ipapasa pasa muli ang larawan at ang
magiging tanung naman ay
“PAANO KUNG IKAW AY NASA PANAHON NG
KABIHASNAN NG China, PINAPILI NG GUSTO
MUNG DINASTIYA AT SASABIHIN MU KUNG
BAKIT MO ITO NAPILI ”




S
Masusing banghay aralin sa araling panlipunan iii lalalalallalallalalalalalallalalla

More Related Content

What's hot

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8- Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8- Unang Yugto ng Imperyalismong KanluraninBanghay Aralin sa Araling Panlipunan 8- Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8- Unang Yugto ng Imperyalismong KanluraninSteffy Rosales
 
Dinastiyang zhou ant ch'in
Dinastiyang zhou ant ch'inDinastiyang zhou ant ch'in
Dinastiyang zhou ant ch'inMoo03
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8Crystal Mae Salazar
 
Aralin 1 heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)
Aralin 1  heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)Aralin 1  heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)
Aralin 1 heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)Ton Ton
 
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8 (Jigsaw 2)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8 (Jigsaw 2)Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8 (Jigsaw 2)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8 (Jigsaw 2)Crystal Mae Salazar
 
Lesson Plan in Aral Pan 8
Lesson Plan in Aral Pan 8Lesson Plan in Aral Pan 8
Lesson Plan in Aral Pan 8MechelPurca1
 
Q2, a1 mga sinaunang kabihasnan sa asya
Q2, a1   mga sinaunang kabihasnan sa asyaQ2, a1   mga sinaunang kabihasnan sa asya
Q2, a1 mga sinaunang kabihasnan sa asyaJared Ram Juezan
 
powerpoint presentation:Renaissance By Joselito Cabaddu Jr.
powerpoint presentation:Renaissance By Joselito Cabaddu Jr.powerpoint presentation:Renaissance By Joselito Cabaddu Jr.
powerpoint presentation:Renaissance By Joselito Cabaddu Jr.major15
 
Modyul 20 neo-kolonyalismo
Modyul 20   neo-kolonyalismoModyul 20   neo-kolonyalismo
Modyul 20 neo-kolonyalismo南 睿
 
Aralin 2 mga sinaunang pamumuhay ng mga asyano
Aralin 2 mga sinaunang pamumuhay ng mga asyanoAralin 2 mga sinaunang pamumuhay ng mga asyano
Aralin 2 mga sinaunang pamumuhay ng mga asyanoleolito Magtoto
 
Heograpiyang Pantao
Heograpiyang PantaoHeograpiyang Pantao
Heograpiyang Pantaoedmond84
 
Dinastiyang Tsina
Dinastiyang TsinaDinastiyang Tsina
Dinastiyang TsinaNeri Diaz
 
SINAUNANG KABIHASNAN SA LAMBAK NG ILOG INDUS
SINAUNANG KABIHASNAN SA LAMBAK NG ILOG INDUSSINAUNANG KABIHASNAN SA LAMBAK NG ILOG INDUS
SINAUNANG KABIHASNAN SA LAMBAK NG ILOG INDUSRitchell Aissa Caldea
 
A.P 8 SIM 3rd Quarter Ikalawang Yugto ng Imperyalismo
A.P 8 SIM 3rd Quarter Ikalawang Yugto ng ImperyalismoA.P 8 SIM 3rd Quarter Ikalawang Yugto ng Imperyalismo
A.P 8 SIM 3rd Quarter Ikalawang Yugto ng ImperyalismoMejicano Quinsay,Jr.
 

What's hot (20)

Imperyalismo at kolonyalismo
Imperyalismo at kolonyalismoImperyalismo at kolonyalismo
Imperyalismo at kolonyalismo
 
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYAKABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
KABIHASNANG INDUS SA TIMOG ASYA
 
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8- Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8- Unang Yugto ng Imperyalismong KanluraninBanghay Aralin sa Araling Panlipunan 8- Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8- Unang Yugto ng Imperyalismong Kanluranin
 
Dinastiyang zhou ant ch'in
Dinastiyang zhou ant ch'inDinastiyang zhou ant ch'in
Dinastiyang zhou ant ch'in
 
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8Banghay aralin sa araling panlipunan 8
Banghay aralin sa araling panlipunan 8
 
Aralin 1 heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)
Aralin 1  heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)Aralin 1  heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)
Aralin 1 heograpiya ng daigdig (katuturan at limang tema ng heograpiya)
 
Kabihasnang indus1
Kabihasnang indus1Kabihasnang indus1
Kabihasnang indus1
 
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8 (Jigsaw 2)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8 (Jigsaw 2)Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8 (Jigsaw 2)
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 8 (Jigsaw 2)
 
Mga relihiyon sa asya
Mga relihiyon sa asya Mga relihiyon sa asya
Mga relihiyon sa asya
 
Mga dinastiya
Mga dinastiyaMga dinastiya
Mga dinastiya
 
Lesson Plan in Aral Pan 8
Lesson Plan in Aral Pan 8Lesson Plan in Aral Pan 8
Lesson Plan in Aral Pan 8
 
Q2, a1 mga sinaunang kabihasnan sa asya
Q2, a1   mga sinaunang kabihasnan sa asyaQ2, a1   mga sinaunang kabihasnan sa asya
Q2, a1 mga sinaunang kabihasnan sa asya
 
Sinocentrism
SinocentrismSinocentrism
Sinocentrism
 
powerpoint presentation:Renaissance By Joselito Cabaddu Jr.
powerpoint presentation:Renaissance By Joselito Cabaddu Jr.powerpoint presentation:Renaissance By Joselito Cabaddu Jr.
powerpoint presentation:Renaissance By Joselito Cabaddu Jr.
 
Modyul 20 neo-kolonyalismo
Modyul 20   neo-kolonyalismoModyul 20   neo-kolonyalismo
Modyul 20 neo-kolonyalismo
 
Aralin 2 mga sinaunang pamumuhay ng mga asyano
Aralin 2 mga sinaunang pamumuhay ng mga asyanoAralin 2 mga sinaunang pamumuhay ng mga asyano
Aralin 2 mga sinaunang pamumuhay ng mga asyano
 
Heograpiyang Pantao
Heograpiyang PantaoHeograpiyang Pantao
Heograpiyang Pantao
 
Dinastiyang Tsina
Dinastiyang TsinaDinastiyang Tsina
Dinastiyang Tsina
 
SINAUNANG KABIHASNAN SA LAMBAK NG ILOG INDUS
SINAUNANG KABIHASNAN SA LAMBAK NG ILOG INDUSSINAUNANG KABIHASNAN SA LAMBAK NG ILOG INDUS
SINAUNANG KABIHASNAN SA LAMBAK NG ILOG INDUS
 
A.P 8 SIM 3rd Quarter Ikalawang Yugto ng Imperyalismo
A.P 8 SIM 3rd Quarter Ikalawang Yugto ng ImperyalismoA.P 8 SIM 3rd Quarter Ikalawang Yugto ng Imperyalismo
A.P 8 SIM 3rd Quarter Ikalawang Yugto ng Imperyalismo
 

Viewers also liked

Viewers also liked (16)

Banghay aralin
Banghay aralinBanghay aralin
Banghay aralin
 
Dinastiya ng tsina
Dinastiya ng tsinaDinastiya ng tsina
Dinastiya ng tsina
 
Modyul 5 ang pagdating ng mga kastila
Modyul 5 ang pagdating ng mga kastilaModyul 5 ang pagdating ng mga kastila
Modyul 5 ang pagdating ng mga kastila
 
Krusada
KrusadaKrusada
Krusada
 
Krusada
KrusadaKrusada
Krusada
 
Aralin 20 piyudalismo at manoryalismo (3rd yr.)
Aralin 20 piyudalismo at manoryalismo (3rd yr.)Aralin 20 piyudalismo at manoryalismo (3rd yr.)
Aralin 20 piyudalismo at manoryalismo (3rd yr.)
 
ANG MGA KRUSADA
ANG MGA KRUSADAANG MGA KRUSADA
ANG MGA KRUSADA
 
Ang Holy Roman Empire at ang Krusada
Ang Holy Roman Empire at ang KrusadaAng Holy Roman Empire at ang Krusada
Ang Holy Roman Empire at ang Krusada
 
Pyudalismo at Manoryalismo
Pyudalismo at ManoryalismoPyudalismo at Manoryalismo
Pyudalismo at Manoryalismo
 
Ang krusada
Ang krusadaAng krusada
Ang krusada
 
Masusing banghay aralin sa araling panlipunan
Masusing banghay aralin sa araling panlipunanMasusing banghay aralin sa araling panlipunan
Masusing banghay aralin sa araling panlipunan
 
Banghay aralin
Banghay aralinBanghay aralin
Banghay aralin
 
Ang Krusada(Aralin 32)
Ang Krusada(Aralin 32)Ang Krusada(Aralin 32)
Ang Krusada(Aralin 32)
 
Ang sistemang pyudalismo at manoryalismo
Ang sistemang pyudalismo at manoryalismoAng sistemang pyudalismo at manoryalismo
Ang sistemang pyudalismo at manoryalismo
 
Mga krusada
Mga krusadaMga krusada
Mga krusada
 
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter ModuleAraling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
Araling Panlipunan Grade 8 - Third Quarter Module
 

Similar to Masusing banghay aralin sa araling panlipunan iii lalalalallalallalalalalalallalalla

lesson plan on women studies- Ang Matandang Tsina
lesson plan on women studies- Ang Matandang Tsinalesson plan on women studies- Ang Matandang Tsina
lesson plan on women studies- Ang Matandang TsinaSheila Marie Cesario
 
Ap lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modules
Ap   lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modulesAp   lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modules
Ap lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modulesApHUB2013
 
Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8
Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8
Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8Jessie Papaya
 
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02None
 
Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)
Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)
Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)Apryl Joy Ugdamina
 
Araling Asyano Learning Module - Second Quarter
Araling Asyano Learning Module - Second QuarterAraling Asyano Learning Module - Second Quarter
Araling Asyano Learning Module - Second Quarter南 睿
 
Ap lmg8 q2 as of april 12
Ap   lmg8 q2 as of april 12Ap   lmg8 q2 as of april 12
Ap lmg8 q2 as of april 12Noel Tan
 
Ap lmg8 q2 as of april 12
Ap   lmg8 q2 as of april 12Ap   lmg8 q2 as of april 12
Ap lmg8 q2 as of april 12Zandy Bonel
 
Grade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa Asya
Grade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa AsyaGrade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa Asya
Grade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa AsyaNiño Caindoy
 
Araling Panlipunan Module 8 2nd Quarter
Araling Panlipunan Module 8 2nd QuarterAraling Panlipunan Module 8 2nd Quarter
Araling Panlipunan Module 8 2nd QuarterDepEd Caloocan
 
K-12 Grade8 AP LM Q2
K-12 Grade8 AP LM Q2K-12 Grade8 AP LM Q2
K-12 Grade8 AP LM Q2Noel Tan
 
K-12 Module in A.P. Grade 8 Second Grading
K-12 Module in A.P. Grade 8 Second GradingK-12 Module in A.P. Grade 8 Second Grading
K-12 Module in A.P. Grade 8 Second GradingDaniel Manaog
 
Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)
Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)
Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)Jrhobert Sorreda
 
Modyul 4 ang pag-unlad ng sinaunang kabihasnan sa asya
Modyul 4   ang pag-unlad ng sinaunang kabihasnan sa asyaModyul 4   ang pag-unlad ng sinaunang kabihasnan sa asya
Modyul 4 ang pag-unlad ng sinaunang kabihasnan sa asya南 睿
 
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunanDLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunanWinsomeNenaCa
 
Modyul 3 sinaunang kabihasnan sa asya
Modyul 3   sinaunang kabihasnan sa asyaModyul 3   sinaunang kabihasnan sa asya
Modyul 3 sinaunang kabihasnan sa asya南 睿
 

Similar to Masusing banghay aralin sa araling panlipunan iii lalalalallalallalalalalalallalalla (20)

lesson plan on women studies- Ang Matandang Tsina
lesson plan on women studies- Ang Matandang Tsinalesson plan on women studies- Ang Matandang Tsina
lesson plan on women studies- Ang Matandang Tsina
 
Ap lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modules
Ap   lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modulesAp   lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modules
Ap lmg8 q2 as of april 12 - grade 8 learning modules
 
Ap lmg8 q2 as of april 12
Ap   lmg8 q2 as of april 12Ap   lmg8 q2 as of april 12
Ap lmg8 q2 as of april 12
 
Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8
Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8
Araling panlipunan Quarter 2 Garde 8
 
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
 
Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)
Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)
Ap lmg8q2asofapril12-130726034628-phpapp01 (1)
 
Araling Asyano Learning Module - Second Quarter
Araling Asyano Learning Module - Second QuarterAraling Asyano Learning Module - Second Quarter
Araling Asyano Learning Module - Second Quarter
 
Ap lmg8 q2 as of april 12
Ap   lmg8 q2 as of april 12Ap   lmg8 q2 as of april 12
Ap lmg8 q2 as of april 12
 
Ap lmg8 q2 as of april 12
Ap   lmg8 q2 as of april 12Ap   lmg8 q2 as of april 12
Ap lmg8 q2 as of april 12
 
Grade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa Asya
Grade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa AsyaGrade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa Asya
Grade 8: Araling Panlipunan Modyul 2: Mga Sinaunang Kabihasnan sa Asya
 
Araling Panlipunan Module 8 2nd Quarter
Araling Panlipunan Module 8 2nd QuarterAraling Panlipunan Module 8 2nd Quarter
Araling Panlipunan Module 8 2nd Quarter
 
K-12 Grade8 AP LM Q2
K-12 Grade8 AP LM Q2K-12 Grade8 AP LM Q2
K-12 Grade8 AP LM Q2
 
K-12 Module in A.P. Grade 8 Second Grading
K-12 Module in A.P. Grade 8 Second GradingK-12 Module in A.P. Grade 8 Second Grading
K-12 Module in A.P. Grade 8 Second Grading
 
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
Aplearnersmaterial2 130930044748-phpapp02
 
Kabihasnan sa Asya
Kabihasnan  sa AsyaKabihasnan  sa Asya
Kabihasnan sa Asya
 
Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)
Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)
Grade8aralingpanlipunanmodyul2 130818182851-phpapp01 (1)
 
module
modulemodule
module
 
Modyul 4 ang pag-unlad ng sinaunang kabihasnan sa asya
Modyul 4   ang pag-unlad ng sinaunang kabihasnan sa asyaModyul 4   ang pag-unlad ng sinaunang kabihasnan sa asya
Modyul 4 ang pag-unlad ng sinaunang kabihasnan sa asya
 
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunanDLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
DLL-05 2nd (part 1).docx Araling panlipunan
 
Modyul 3 sinaunang kabihasnan sa asya
Modyul 3   sinaunang kabihasnan sa asyaModyul 3   sinaunang kabihasnan sa asya
Modyul 3 sinaunang kabihasnan sa asya
 

More from Guro/ Pharmacy muse/ isang mamayan ng PIlipinas/ Social Scientist

More from Guro/ Pharmacy muse/ isang mamayan ng PIlipinas/ Social Scientist (20)

social control
 social control social control
social control
 
Acknowledgement
AcknowledgementAcknowledgement
Acknowledgement
 
Collection of policies and practices
Collection of policies and practicesCollection of policies and practices
Collection of policies and practices
 
Department of health
Department of healthDepartment of health
Department of health
 
Kabanata 24 buhay ni jose rizal
Kabanata 24 buhay ni jose rizalKabanata 24 buhay ni jose rizal
Kabanata 24 buhay ni jose rizal
 
Formal letter
Formal letterFormal letter
Formal letter
 
juvenile HIV cases-- RESEARCH
juvenile HIV cases-- RESEARCHjuvenile HIV cases-- RESEARCH
juvenile HIV cases-- RESEARCH
 
Pt 1 14 15
Pt 1 14 15Pt 1 14 15
Pt 1 14 15
 
geraldine lanuza perez reflection paper
geraldine lanuza perez reflection papergeraldine lanuza perez reflection paper
geraldine lanuza perez reflection paper
 
letter
letterletter
letter
 
INCIDENT REPORT
INCIDENT REPORTINCIDENT REPORT
INCIDENT REPORT
 
Categories for data collection methods
Categories for data collection methodsCategories for data collection methods
Categories for data collection methods
 
Philippine refugee processing center
Philippine refugee processing centerPhilippine refugee processing center
Philippine refugee processing center
 
Environmental education
Environmental  educationEnvironmental  education
Environmental education
 
Waste segregation!
Waste segregation!Waste segregation!
Waste segregation!
 
LAW
LAWLAW
LAW
 
Geraldine ppt
Geraldine pptGeraldine ppt
Geraldine ppt
 
SUBJECT INTEGRATION
SUBJECT INTEGRATION SUBJECT INTEGRATION
SUBJECT INTEGRATION
 
Thesis chapter 1
Thesis chapter 1 Thesis chapter 1
Thesis chapter 1
 
The great st
The great stThe great st
The great st
 

Masusing banghay aralin sa araling panlipunan iii lalalalallalallalalalalalallalalla

  • 1. Masusing Banghay Aralin Sa Araling Panlipunan III Pangkat: III-Jupiter Petsa: March 14, 2013 LAYUNIN: Sa katapusan ng aralin, 100% ng mga mag-aaral ay inaasahang makatatamo ng 75% ng kasanayan na: 1. Nasusuri kung anung dinastiya ang nauukol sa bawat kontribusyon sa kabihasnan, pag unlad o pag bagsak. 2. Nalalaman ang mga pagka sunud sunod ng mga pangyayaring naganap sa mga dinastiya sa china. 3. Nahihinuha at naipapaliwanag ang implikasyon ng pagbagsak at pag-unlad ng ilang dinastiya nagkaroon ng pagkakaulit-ulit. I. PAKSANG ARALIN Kabanata 3: Ang Simula Ng Kasaysayan Yunit 1 Paksa: Mga Dinastiya Sa China A. KAGAMITANG PAMPAGTUTURO Kartolina Mga larawan Speaker Makukulay na mga papel B. KONSEPTO NG ARALIN Mga kontribusyon ng mga dinastiya Ang pagbagsak at pag-unlad ng dinastiya Ang dahilan ng pag-unlad at pagbagsak ng mga ito. C. SANGGUNIAN Kasaysayan Ng Daigdig Grace Estela C. Matao Ph. D
  • 2. Pahina 61-64 http://en.wikipedia.org/wiki D. PAGPAPAHALAGA Napapahalagahan ang mga kontribusyon ng bawat dinastiya at natutukoy ang kung paano bumabagsak at umuunlad ang isang dinastiya. II. PAMAMARAAN A. Panimulang Gawain 1. panalangin (scripture reading and music) 2. pagbati sa klase (nin hao clap) 3. pagtatala ng liban B. Pagpapaunlad Ng Gawain Gawain ng guro Gawain ng mag-aaral 1. PAGBABALIK-ARAL Klas bago tayo dumako sa ating pormal na aralin, tayo muna ngayon ay mag balik aral. Napapansin ninyong kayo ay nakagrupo ayon sa pagkakasalansan ng inyong mga bangkuan.
  • 3. Magkakaroon tayo klas ng isang aktibidad kung saan masusukat ang inyong mga nalaman sa ating aralin kahapon. Meron akong hinandang mga tanong dito at kayo ay magtutulungan upang magsagot nito. Bawat grupo ay bibigyan lamang ng sampung sigundo upang ihanda ang kanilang sagot. Magpapaunahan ang representative ng bawat grupo na magsalita ng “ni hao” at kung sino ang mauna ay sa kanilang grupo mapupunta ang puntos kung tama ang kanilang sagot. Ito ay magaganap lamang sa loob ng sampung minuto (10minutes) Magready na klas! Yes sir! (sabay sabay) Unang tanong, ito ay hango sa salitang casta na nangangahulugang “lahi” o “angkan”. Halimbawa: bramin, ksatriya, vaisya at sudra pagkatapos ng 10seconds) Nin hao! Caste po sir magaling, talentado ka anak. Sa inyo ang unang puntos.
  • 4. Ikalawang tanong, sila ang pinakamababang antas ng tao sa lipunan ng mga Aryan sa kasysayan ng India, ang kanilang trabaho ay paglilinis ng kalsada, pagsunog ng mga patay, at pagbitay sa mga criminal. (pagkatapos ng 10seconds) Nin hao! Outcast o mga untouchables po sir magaling. Sa inyo naman ang isang puntos. Ikatlong tanong, isa siya sa mhuhusay na pinuno ng Magadha, na si Bimbisara. Ano ang kanyang mga ginawa sa pagpapaunlad ng kaharian ng Magadha? (pagkatapos ng 10seconds) Nin hao! Nagpagawa ng mga kalsada Isinaayos ang tagapangasiwa ng pamahalaan sa mga pamayanan. Napamunuan ang buong hilagang India. Iakaapat na tanung klas, siya ang nagtatag ng buddhism. Nin hao! Sir si siddharta Gautama Buddha po na tinawag na the enlighten one. Hen hao, (good job) Magaling, at kompleto pa ang iyong sagot. Magaling klas, napansin kong nakuha ninyo
  • 5. ang aralin natin kahapon. 2. PAGGANYAK KLAS, suriin ninyo ang inyong kapaligiran, ano ang napapansin nyo ngayon sa loob ng ating klase? May ibat ibang larawan po ng mga Chinese. Tama, meron pa? Sir, ang kwarto po natin ay may mga Chinese Magaling klas, decorations. Ang ating pag-aaralan ay ang kasaysayan ng dinastiya ng china. Nakapaloob dito klas ang mga kontribusyon, pag unlad at pag bagsak, at paliwanag kung ano ang dahilan ng pagbagsak at pag unlad ng isang dinastiya. Bukod pa diyan klas, may inihanda akong aktibiti, na tinatawag kong “KUNG AKO IKAW ANO ANG GAGAWIN MO” (magbigay ng isang bagay na nauulit na pangyayari sa buhay mo na iyon at iyon parin ang dahilan ng pagbagsak at pagbangon mo at ibigay ang solusyon na ginawa mo para hindi na maulit pa ito) Ipapasa ninyo ang larawang ito sa saloy
  • 6. ng musika at kung sino ang mahintuan ng larawan ay siya ang magbibigay ng kanyang pahayag. (pagkatapos ng aktibiti) Magaling klas, ang inyong mga naranasan ay naaangkop sa ating pag aaralan ngayon. Ito ay ang mga dinastiya sa China. Nakapaloob dito ang pag unlad at pagbagsak nito at kasama din ang ilang kontribusyon. 3. PAGTALAKAY SA ARALIN klas, ibibgay ko sa inyo itong mga chart na ito by group, at may mga blangko ito. Pupunan nyo ito ng mga sagot habang kayo ay nakikinig sa aking pagtatalakay sa ating aralin. Klas, maaari din ninyong isulat ang ibang impormasyon na wala sa ating chart mas maganda. Klas, sinasabing sa alamat na ang Hsia ang dinastiya Pag- kontribusyon pinuno pagbagsak pinakaunang dinastiya pagkatapos 18,000 unlad taon. Nagsimula daw ito sa lambak ng huang ho o tinatawag nating yellow river. At sinasabing madalas daw ang pagtaas ng tubig sa lambak na ito. Klas, sa palagay ninyo, bakit kaya sa lambak ng huang ho nagsimula ang unang dinastiyang
  • 7. ito? Tama, eh paano naman kaya naging mataba ang lupa dito sa lambak na ito? Sir, dahil po mataba ang lupa dito. Tama klas, Ngayon klas tayo ay dadako na sa mga Sir, kasi po yung dilaw na banlik na naiwan sa dinastiya pagkatapos ng Hsia. lambak kapag ito ay umaapaw. Ang una ay ang shang (1766-1028 BCE) Anu kaya ang kanilang pag unlad? Klas ang kanilang pag unlad ay ang pagtaas ng kanilang agrikultura at ekonomiya. At klas, ang kanilang pinuno naman ay ang mga unang dayuhang nanirahan sa china.. Klas, anu naman kaya ang kanilang mga kontribusyon? Ang kontribusyon nila klas ay paggamit ng tanso, karwaheng pandigma, sistemang irigasyon, klas, anu naman kaya ang dahilan ng Sir anu po? pagbagsak nito?
  • 8. Tama klas, dahil sa paglusob ng mga Chou ang kanilang pagkabagsak kasabay narin ng Sir, maging makasarili ang mga pinuno. Nilusob ng mga barbaro mula sa kanlurang China---ang mga Chou.(1122- 255BC) Dahil diyan klas ang sumunod na dinastiya ay ang Chou (1122-255 BC) Klas, Ano kaya ang mga kontribusyon nito sa kasaysayan? Tama klas, dito na nakilala sina Confucius sa Confucianism at si Mencius Mencius naman ay sa Taoism. Klas ano nga ba ang Confucianism? Sir, Sistemang piyudalismo, Confucianism, Taoism, Tama klas, at ito ay naganap nuong 551- 479BCE. Kung saan ninais ni cofucius na Sir, ang Confucianism ay may layunin magkaroon ng isang mapayapang pamumuhay na magkaroon ng isang tahimik at sa pamamagitan ng pagkakaroon ng mjaayos organisadong lipunan sa pamamagitan ng na pakikipag ugnayan sa ating kapwa. pagpapabuti sa sarili at sa ugnayan ng bawat tao sa lipunan.
  • 9. Klas, anu naman kaya ang Taoism? Tama klas, at alam niyo bang may isa pang pilosopiyang umusbong? Ito ay ang legalism, kung saan ang tao ay ipinanganak na masama at makasarili. Sir, hanagad nito ang balanse sa kalikasan, at daigdig at ang pakikiayon ng tao sa kalikasan. Klas anu naman kaya ang dahilan ng pagbagsak ng chou? Tama klas. Pinamunuan naman ito ng war lords o tinatawag na wuwang. Sir, Nahati ang chou sa silangan at kanluran, nagkaroon ng katiwalian at nagrebelde Ang sumunod sa chou ay ang Ch’in(246-206), ang mga tao klas, ang namuno dito ay si sh’ih huang-ti. Sino kaya si shih huang-ti, sya ay isang magiting na mandirigma at nagpalawak ng teritoryo ng china.
  • 10. Makibasa, Klas, anu naman kaya sa palagay ninyo ang ambag ng dinastiyang ito? Sinimulan niya ang sistemang scholarship Itinatag ang sistemang legalismo sa kaharian Ipinasunog ang mga Tama klas. Ngayon naman anu naman kaya katuruang klasiko gayundin ang dahilan ng pagbagsak nito? ang mga 500 na iskolar na nagtangkang magtago ng mga sunog na aklat. Sir, sa palagay po naming ito ay ang great wall of China Tama, hindi nagustuhan ng mga tao pagsunog sa mga ito kaya nag aklas ang mga tao at dun nagsimula ang pagpapatalsik nila sa pinunong sis hi huang ti. Sir, ito po yung sagot
  • 11. Nagkaroon pag aaklas dahil sa hindi nila gusto ang ginawang pagkasunog ng Ang sumunod na dinastiya ay ang, dinastiyang pinuno sa mga klasikong aklat at natalo han (206 BC-219 BCE.) ang mga chin. Maaari mu bang ibigay kung sino ang pinuno ng dinastiyang han? Tama,siya ang namuno at nagpanumbalik ng mga klasikong kaalaman. Anu naman kaya ang ambag ng dinastiyang ito sa kasaysayan ng China? Sir, si Liu bang Tama! At dito narin. Naimbento ang unang papel Paano naman kaya ito umunlad? Sir ito po, Naimbento ang kauna unahang lexicon o diksyunaryo.
  • 12. E anu naman kaya ang dahilan ng pagbagsak nito? sir O masasabing pag atake ng mga warlods dito Napahalagahan ang edukasyon, nalinang sa mga han. ang kaisipan at nagbunga ng maraming imbensyon. Klas, mayroon tayong tinatawag na dynastic cycle. (Ipapaskil sa board) makibasa klas Bagong pag aaklas, nagdulot ng kasakiman sa kapangyariahan, naging madadaya ang mga pinuno at naghirap ang mga tao.
  • 13. Mamaya klas ay ating tatalakayin yan. (Aalisin ang tsart ng dynastic cycle) Magaling klas, anu naman kaya ang sumunod na dinastiya? Ito ay ang dinastiyang t’ang (618-1278CE) Ano naman kaya ang ambag nito sa kabihasnan? Dahil dyan klas, anu kaya ang naging dahilan ng pag unlad nito? Sir ito po Naimbento ang imprenta ng papel, unang nailimbag ang dyaryo sa dinastiyang ito, nagkaroon din ng pagsusulit para sa Tama klas, dahil dyan, nagkaroon ng mga pag serbisyo sibil unlad sa panahong iyan at iyan tinawag na ginintuang panahon t’ang Klas, mas nauna pa nga ang imprenta gawa ng tsino kaysa sa Europe pero masasabing mas
  • 14. advance pagkakagawa ng mga europeo. Klas ang magiging pagbagsak nito ay ang Sir, Ang katulad ng salik sa dinastiyang Han. Ibayong pagpapasigla sa scholarship na naging daan ng maraming imbensyon. Bakit kaya katulad nito ang salik na naging dahilan na pagbagsak ng han? Balikan natin ang tsart kanina.(ipapaskil muli ang tsart ng dynastic cycle Klas, ano ang pagkakaintidi ninyo sa nakasulat sa tsart na ito? Magaling , may iba pang sagot? Sir, ang pagkakaintindi po namin ay jan ay ang pagkakaulit ng pagbagsak at pag unlad
  • 15. ng isang dinastiya. Tama magaling, tama ang iyong sagot. At kaya ito tinawag na dynastic cycle dahil sabi Sir magsisismula po ito sa isang matiwasay at nyo nga ay halos paulit ulit lamang ang mapayapang dinastiya tapos magkakaroon pagbagsak at pagsibul at dahilan ng pag aklas po ng mga kaguluhan tapos matatapos po ng mga tao sa isang dinastiya. yung dinastiya na yon at may sisibul muling bagong dinastiya. Klas ang sung dynasty (960-1278CE) na ang sumunod. Klas, dito, na nalinang ang sining, edukasyon at ang pag unlad ng kalakalan. Anu naman kaya klas ang pag unlad nito? Klas, nagaganap parin ito sa atin hanggang ngayon. Maaari ba kayong magbigay ng halimbawa?
  • 16. sir Pagpapanibago sa edukasyon at panitikan na naging dahilan ng pakikipagkalakalan sa ibang bansa Magaling klas. Ano naman kaya ang pagbagsak nito? Sir, kadalasan po sa mga produkto natin ngayon ay galling sa china, at patuloy parin pong nakikipagkalakalan ang bansang china Klas, ang susunod naman ay ang dinastiyang sa ating bansa. Yuan. Dito natin malalaman kung paano inagaw ng Mongolia ang china. Si Kublai khan, klas ang pinuno ng Mongolia sir Na sumakop sa china para lamang sa kapangyarihan at alam din niya na likas na Inagaw ng Mongolia ang china. mayaman ang china At klas, dun narin may kauna unahang europeong nakarating sa silangan. Iyon ay si marco polo
  • 17. Siya ay isa sa mga inspirasyon ng mga nabigador at manlalakbay patungong Europe at silangang asya. Klas, anu kaya ang pag unlad ng dinastiyang ito? Maaari mo bang ipaliwang ang pagkakaintindi mo? sir Naagaw ng mga mongol dahil sa magaling na sandatahan nito. Nagpatuloy ang kalakalan sa bang bansa. Tama. Magaling.
  • 18. Klas, dahil sa pagkaagaw nito sa mga chino, muling kinuha nila ang china sa mga Mongolians at sumibol naman ang Dinastiyang Ming(1368-1643) Sir dahil po sa pakikipagkalakalan ng dinastiyang ito mas lalo pang umunlad ang china dahil sa anaangkat na kita. Klas, anu kaya sa palagay ninyo ang nangyari pagkakuha ng mga chino ang china? Tama klas, lahat ng nawala sa kanila tulad ng kultura at mga pilosopiya. sir, pinag ibayo padin nila ang Klas, ano kaya ang pag unlad ng Ming klas? pkikipagkalakalan at bumalik narin ang nakagisnag kultura. Tama klas, dahil matagal na panahon nawala sa kanila ito at muli nilang ipinag ibayo. Anu naman kaya ang pagbagsak? Sir Nagbigay lakas sa mga tsino ang muling pagpapasigla sa nakagisnag kultura.
  • 19. Sir, Tama klas, dito na pumasok ang dinastiyang ching/ Manchu (1644-1911) Panandalian lang napamunuan ng mga chino at nabigo silang panatilihing chino ang namumuno sa lupain. Lumusob ang mga tiga Manchuria at namuno sa china. Klas, bakit kaya gustong pagharian ng iba ang china? Tama klas, dahil sa likas na mayaman at kagandahan nito, matagal na itong gusting sakupin ng mga dayuhan at paghati hatian nito. Sir, dahil po mayaman ito sa natural resources? Klas, ang pag unlad nito ay ang Nanatiling nasa dayuhan ang china at mas lalo pang umunlad ang China dahil sa kalakalan. Klas anu naman ang pagbagsak nito?
  • 20. Klas, nung mga panahon na iyan, maraming rebellion ang mga nagaganap at hind padin maayos ang kalagayan ng china. Sir, 4. PAGLALAHAT Nanghina ang china dahil sa maraming kaguluhan dulot ng pagdami ng dayuhan. klas bilang paglalahat, ang mabubunot na grupo ang siyang mag uulat sa harapan tungkol sa kanilang tsart na naglalaman ng ating pinag-aralan. (bumunot ng mapipiling grupo) Mahusay, bigyan natin sila ng nin hao clap! (nabunot na grupo) Nagreport 5. PAGLALAPAT Klas, muli nating papatugtugin ang music at ipapasa pasa muli ang larawan at ang magiging tanung naman ay
  • 21. “PAANO KUNG IKAW AY NASA PANAHON NG KABIHASNAN NG China, PINAPILI NG GUSTO MUNG DINASTIYA AT SASABIHIN MU KUNG BAKIT MO ITO NAPILI ” S