8. Panuri-bago magsimula ang
pagtuturo ng yunit/aralin
Pantiyak-pagkatapos ng
isang”period”na pagtuturo
Laguman-pagkatapos ng
pagtuturo ng malawak na
kasanayan
9. KONTEMPORARYONG PANANAW
SA PAGTUTURO NG WIKA
Kasanayang Komunikatibo
nagbibigay halaga sa paggamit ng
wika sa mga angkop na sitwasyon,
awtentikong kagamitan, pag-uugnay
ng karanasang pangklasrum sa
aktwal na sitwasyon at
pagpapahalaga hindi lamang sa
produkto ng pag-aaral kundi sa
proseso ng pagkakagamit nito.
10. -May
apat (4) itong elemento:
Kakayahang linggwistika-
kaalaman sa morpolohiya,
sintaks,
bokabolaryo at mekaniks
Kakayahang
sosyolinggwistika-
taglay ang kaalaman sa
kontekstong sosyal kung
saan nagaganap ang
talastasan
11. Kakayahang istratejik-
Nagagamit ang kaalaman para punan ang
nawawalang kaalaman
Kakayahang pandiskors-
gumagamit ng indibidwal na
interkoneksyon para malaman ang buong
teksto
Nalilinang nito ang kahalagahan ng wika
sa akademik na gamit ( Cognitive-
Academic Language Proficiency o CALP )
at batayang kasanayan sa interpersonal
na komunikasyon ( Basic Interpersonal
Communication Skills o BICS )
12. MGA DAPAT TANDAAN NG GURO NG
WIKA
Pokus ng pagtuturo ang mag-aaral.
Iayon ang sitwasyon sa klasrum sa tunay
na kapaligiran.
Gawing lubusan ang palitan ng
interaksyon.
Bigyan ng mas maraming pakikisamuha o
lahukang gawain ang mag-aaral.
Gumamit ng multi-media na kagamitan.
Bigyan ng regular na feedback at
pagtataya ang mga mag-aaral.
Sanaying maging responsable ang mag-
aaral sa sarili niyang pagkatuto.
13. BAHAGI NG BANGHAY-ARALINI.
I. LAYUNIN
S-M-A-R-T
II. PAKSA
- Aralin
- Sanggunian
- Kagamitan
- Balyu/Pagpapahalaga
III PAMAMARAAN
Panimulang Gawain/ Paghahanda
Paglalahad
Pagtalakay
Paghahambing at Pagsusuri
Paglalahat
14. MGA MUNGKAHING ESTRATEHIYA SA
BAWAT KASANAYANG MAKRO
PAKIKINIG
a. Pinatnubayang Pakikinig
Bago Makinig
– batayang impormasyon sa gawain
– layunin ( ipaliwanag )
– hahawiin ang sagabal
Habang Nakikinig
-aktwal na pagsasagawa ng pakikinig para
sumagot ng patnubay na tanong,
pagtukoy sa maling impormasyon,
pagsusuri ng berbal na pahiwatig,atbp
15. Pagkatapos Makinig
-gawaing panlapatang ibibigay ng
guro ( ibang akda pero katulad ng
nilinang na kasanayan )
b. Kritikal o Mapanuring
Pakikinig
- Simulan sa pakikinig ng isang
komersyal. Ipasuri
uri ng materyal na ginamit
epekto ng napakinggan
pagkikip ng impormasyon
layunin ng patalastas
pamamayani ng opinyon
16. PAGSASALITA
Paradaym ng Pagtuturo ng
Pagsasalita ayon kay Tompskin.
Pagpapakilala- mga gawain sa
pakikinig, pasasalita, pagbasa at
pagsulat na naglalahad sa klase ng
wikang pag-aaralan
Paggamit - mga gawaing
magbibigay ng pagkakataon sa klase
na gamit ang wika
Demonstrasyon – mga
pagkakataon sa pagmomodelo ng
guro ng paggamit ng
17.
Responsibilidad- pakikilahok ng mag-
aaral sa proseso ng pagkatu (pangkatang
gawain)
Ekspektasyon- pagkabatid ng
inaasahang natutuhan.
Pamaraang makalilinang sa
kakayahan sa PAGSASALITA
1.Pagsasalaysay/Pagkukwento
2.Reader’s Theater
3.Talakayan ( Diskusyon )
4.Tsart na ANA ( KWL sa Ingles )
5.Interbyu
6.Debate
7.Pag-uulat
18. PAGBASA
Sa elementarya nagsisimula ang
mekanikal na pagkilala ng mga salita
ang bata tungo sa maunawang
pagbasa ng mga lipon ng salita,
pagpapakahulugan ng mahihirap na
talasalitaan, pagkilala ng iba’t ibang
uri ng ugnayan, matalinghagang
pananalita, kasanayan pampag-aaral
(study skills) at gamit ng mga
sanggunian
19. Panimulang Pagbasa
Dulog Marungko
- Tuklas nina Nooraihan Ali at
Josefina Urbano
ng Bulacan
- Tagubilin sa Guro
1.Bigyan muna ng sapat na kakayahan
sa pagbasa bago turuang bumasa.
20. 2.Mahalaga na sa bawat tunog na
ituturo ay kasama ang lahat ng mga
tunog na naituro na sa iba’t ibang
kombinasyon.
3.Iniiwan sa pagpapasiya ng guro ang
pagtuturo ng malaking titik.
Iminumungkahing ituro ito kapag
master na ang lahat ng malilit na
titik.
4.Pagbigkas ang mga tunog sa
kwento, bugtong, tula, atbp at
ganoon din ang mga panuto.
21. 5.Gumamit ng mga tunay na bagay,
larawan, plaskard, tsart,cut-outs,
mga laro, atbp para maging kawili-
wili at mapanatili ang interes ng
mag-aaral.
6.Ituro ang isang tunog isang araw
para lubusan at nang matutuhan.
22. - Mungkahing Tunog na Ituturo
Bawat Markahan
Unang Markahan : m, s, a, i,
o, at b
Ikalawang Markahan : e, u, t, k, l,
y, n, at g
Ikatlong Markahan : ng, p, r, d,
h, at w
Ikaapat na Markahan : c, f, j, n,
q, v, x, at z
23. – Mga Antas/Hakbang ng Pagbasa
Unang Antas
Pagpapakilala ng mga larawan/bagay na
nagsisimula sa tunog na pinag-aaralan.
Pagpapakilala ng tunog
Pagpapakita ng hugis ng tunog
Pagpapakita ng titik
Pagsulat ng hugis ng titik sa hangin,
palad, sahig, at pisara
Pagsulat ng hugis sa papel
Pagsulat ng simulang tunog
Pagbibigay ng mga halimbawang bagay na
nagsisimula sa tunog na pinag-aralan.
24. Ikalawang Antas
Pagsasama ng mga tunog upang
makalikha ng isang makabuluhang
salita
Hal. m, s, a –ama sasama
mama sama aasa masama
Ikatlong Antas
Pagpapakilala ng mga pantulong na
kataga/salita tulad ng: mga, ang,
ay, si, ng, sa, kay, at nang
25. Ikaapat na Antas
Pagbubuo ng parirala at
pangungusap.
Pagbasa sa mga nabuong
salita, parirala, at
pangungusap
Pagkilala ng mga detalye sa
patnubay ng guro.
26. Dulog Four Prong
-Binubuo ng apat na
prong.
-Bawat Prong ay ituturo sa loob ng
isang araw
Prong 1 ay ituturo sa unang araw;
Prong 2 sa ikalawang araw, atbp.
Prong 1-4 ay ituturo mula Lunes
hanggang Huwebes
- Ikalimang araw, ay ilalaan sa
pagpapayamang gawain o kaya
sa paglunas na gawain
27. Prong 1
-Sakop nito ang mga gawain
Bago Bumasa at Habang
Bumabasa
Bago Bumasa
Paghahawan ng sagabal
Pagganyak
Pagbubuo ng pagganyak na tanong
28. Habang Bumabasa
Maaring gamitin ang :
Ginanyak na Pagbasang
Malakas(Motivated Oral
Reading)
Ugnayang Tanong at Sagot
Pinatnubayang Pagtatanong
(Directed Inquiry)
At iba pang istratehiya na babagay
sa gagamiting lunsaran
29. Prong 2
-Sakop nito ang mga gawain
pagkatapos bumasa.
pagsagot sa mga tanong pangganyak
Iba pang tanong pang-unawa
Lahukang gawain na lilinang sa
kasanayang ituturo (Pangkatan)
Pagpapayamang gawain(Skill fixation
activities
30. Prong 3
-simula ng aralin sa Wika o gramatika
-babalik-aralan ang seleksyong ginamit
sa unang dalawang araw ng pagtuturo
at siyang gagamitin lunsaran.
-pipili ng istukturang pangwika na
Ituturo. Ang mga gawain ay binubuo
ng:
-Paglalahad ng Aralin
(kasanayang pangwika)sa
pagsasalita
31. Pagtalakay sa istrukturang
pangwika
-Paghahambing at pagsusuri
-Pagbibigay ng pagsasanay
-Paglalahat
-Paglalapat(dagdag
pagsasanay
para sa pagpapatibay ng
kasanayang nilinang.)
32. Prong 4 -Transfer Stage(B)
-paglipat ng natutuhan
tungo sa Pagbasa at
Pagsulat . Ito ang decoding
process. Dito mahahasa
ang pasalitang
komunikasyon
ng mga mag-aaral.
Naiuugnay ang binasa
sa sariling karanasan o sa
mga nabasa, namasid o
napanood. Dito rin siya
natututong bumasa o kumilala
ng nasusulat na simbolo at
kanyang naililipat sa
33. 2 Larangan ng Pagkilala ng Salita
( Decoding )
pagkilala ng titik na kaugnay ng tunog
(phonemic awareness)
istruktural na analysis- kinikilala ang
anyo at pagkakabuo ng titik na simbulo ng
tunog.
Paano ito isinasagawa? Narito ang mga
hakbang sa pagtuturo nito:
– Panimula- ( Ipaliwanag ang pag-aaralan )
– Pagtuturo- (Pagkilala ng tunog at pag-uugnay
ng tunog sa nakasulat na simbolo(titik)
– Pinatnubayang Pagsasanay- pagkilala sa
nakalimbag na tunog sa mga salita.
– Paglalagom- Paglalahat sa natutuhan at
paano ito magagamit.
34. Mga Istratehiya sa Paglinang ng
Komprehension
Pag-iisip na Pabigkas ( Think-
Aloud )
– Iminomodelo ng guro ang proseso ng
pag-iisip na ginagawa habang
nagbabasa sa pamamagitan ng pabigkas
na pag-iisip sa tulong ng patnubay na
istratejik na pagtatanong habang
bumabasa.
35. Pinatnubayang Pagbasa- Pag-
iisip
( Directed Reading-Thinking
Activity o DRTA )
– Magbibigay ng hula ang mga bata
tungkol sa kwento batay sa
karanasan at impormasyong galing
na rin sa teksto.
– Babasahing muli ang teksto upang
patunayan ang hula o hinuha.
36. – Magbibigay ng suporta at patunay sa
ibinigay na hula batay na rin sa nabasa.
– Pinatnubayang Pagbasa ( Directed
Reading Activity o DRA )
– Paghahanda sa tulong ng dating
karanasan o kaalaman ng mga-aaral
sa babasahing teksto
– Pagbibigay ng mga tanong na magiging
patnubay sa pagbasa
– Pagtalakay/Pagsagot sa mga
pamatnubay na tanong
– Muling pagbasa sa seleksyon
– Makabuluhang gawaing pasulat o
pagpapalawak ng talasalitaan.
37. PAGSULAT
Inaasahang malilinang sa mga mag-
aaral ang panimulang kasanayan sa
pagsulat ng titik, pagsulat ng kabit-
kabit at may wastong bantas,
paggawa ng
ibat’ibang uri ng komposisyon.
Panimulang Pagsulat
1. Kakayahang saykomotor ng mag-
aaral sa tulong ng paggamit ng
malaking lapis sa pagsulat
38. 2. Pagtuturo ng agwat sa pagitan ng
mga titik, sukat ng titik, direksyon
ng lapis sa pagsulat.
3 .Pangangailangan sa konsistent na
pagsasanay sa pagsulat
Hal. pagpapasipi, pagdugtong-
dugtong ng mga tuldok at linya.
39. Uri ng Komposisyon
1.Kontraladong Komposisyon
- Pagpuno ng puwang sa mga
pangungusap.
- Pagbubuo sa tulong ng substitution
table
- Pagsagot sa mga patnubay na
tanong.
- Pagsunod sa nakahandang
balangkas.
40. 2.Pinatnubayang Pagsulat ng
Komposisyon
- Pagsulat mula sa patnubay na
tulung-tulong na binuo ng klase.
- Pagsulat mula sa mga isinulat na
tala.
- Dikto-komposisyon ( Babasahin
nang buo ang komposisyon at
ipatatala ang mahahalagang
impormasyon. Ito ang gagamitin sa
muling pagbuo ng komposisyon
41. 3.Malayang Pagsulat ng
Komposisyon
- Lahat ng paksa ay maaring
gamiting sa malayang pa. May 5
hakbang sa pagtuturo ng proseso ng
pagsulat ayon kay Dr. Lydia Lalunio
(1999)
1.Panimula- tatalakayin ang layunin
ng pagsulat, uri ng komposisyon,
target na mambabasa.
42. 2.Pagsulat ng Burador- bibigyang
pansin ang nilalaman kaysa sangkap
sa pagsulat.
3.Rebisyon- muling ipababasa ang
sinulat sa kaklase o mismongmag-
aaral.
43. 4. Pag-edit- ginagawan ng
kaukulang pagwawasto sa mga
sangkap (mechanics) sa pagsulat
ng komposisyon.
5. Paglalathala- sa paskilan,
portfolio, album o pampaaralang
pahayagan.
44. Five Elements to attain success in our
attempt Pagnilayin Natin :
at NEW BEGINNINGS
VISION---- is having a clear sense of
what you want from LIFE.
STRATEGY--- is having goals and plans
for moving toward your VISION.
BELIEF--- is the confidence that you can
make changes and succeed.
PERSISTENCE--- is all about working
hard and rebounding from setbacks.
LEARNING--- which is identifying when
course corrections are needed.
HAVING FOUR OF THESE IS NOT
ENOUGH FOR TRUE AND
SUSTAINABLE SUCCESS.