More Related Content
Similar to แผน1สนามแม่เหล็ก
Similar to แผน1สนามแม่เหล็ก (20)
แผน1สนามแม่เหล็ก
- 1. 1
แผนการจัดการเรียนรู้ที่เน้นใช้วิธีสอนแบบสืบเสาะแสวงหาความรู้ควบคู่กับการใช้
ชุดกิจกรรมเพื่อพัฒนาทักษะการคิด
กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์ สาระพื้นฐาน ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
วิชา วิทยาศาสตร์ 9 รหัสวิชา ว 32101 หน่วยที่ 2
เรื่อง สนามแม่เหล็ก เวลาที่ใช้สอน 5 ชั่วโมง
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2555 โรงเรียน บ้านแซววิทยาคม
ผู้สอน นายนิวัติ ยอดมูลดี
...............................................................................................................................................................
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ว 4.1 เข้าใจธรรมชาติของแรงแม่เหล็กไฟฟ้า แรงโน้มถ่วง และแรงนิวเคลียร์ มี
กระบวนการสืบเสาะหาความรู้ สื่อสารสิ่งที่เรียนรู้และนาความรู้ไปใช้ประโยชน์อย่างถูกต้องและมี
คุณธรรม
2. ตัวชี้วัด
2.1 ทดลองและอธิบายความสัมพันธ์ระหว่างแรงกับการเคลื่อนที่ของอนุภาคในสนามแม่เหล็ก
และนาความรู้ไปใช้ประโยชน์(ว 4.1.3)
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1. ด้านความรู้ (K)
3.1.1 บอกความหมายของ สนามแม่เหล็กและเส้นแรงแม่เหล็กได้
3.2 ด้านกระบวนการ (P)
3.2.1 ทดลองและหาความสัมพันธ์ระหว่างแรงกับการเคลื่อนที่ ของอนุภาคในสนามแม่เหล็ก
ได้
3.3 ด้านกระบวนการคิด (P)
3.3.1 คิดเชื่อมโยงความสัมพันธ์ระหว่างแรงและการเคลื่อนที่
ของอนุภาคในสนามแม่เหล็ก ได้
3.4 ด้านคุณลักษณะ (A)
3.4.1 บอกประโยชน์จากการนาความรู้เรื่องความสัมพันธ์ระหว่างแรงกับการเคลื่อนที่
ของ
อนุภาคในสนามแม่เหล็กไปใช้ในชีวิตประจาวัน
- 2. 2
4. สาระสาคัญ
แม่เหล็กเป็นของแข็งชนิดหนึ่งที่มีสมบัติพิเศษ คือ สามารถดึงดูดสารอื่นบางชนิดได้
แม่เหล็กมี2 ขั้ว คือ ขั้วเหนือกับขั้วใต้ ขั้วแม่เหล็กชนิดเดียวกันจะออกแรงผลักกัน แต่ถ้าต่างขั้วกัน
จะออกแรงดึงดูดกัน บริเวณรอบ ๆ แท่งแม่เหล็กที่แม่เหล็กสามารถส่งอานาจดึงดูดไปถึงเรียกว่า
สนามแม่เหล็กสนามแม่เหล็กประกอบด้วยเส้นแรงแม่เหล็กจานวนมาก สารแม่เหล็กหรือสารที่มี
ประจุไฟฟ้าที่เคลื่อนที่ในสนามแม่เหล็กจะถูกแรงของสนามแม่เหล็กกระทา
เมื่ออนุภาคที่มีประจุไฟฟ้าเคลื่อนที่ในสนามแม่เหล็ก จะมีแรงกระทาต่ออนุภาคนั้น ซึ่งอาจ
ทาให้สภาพการเคลื่อนที่ของอนุภาคเปลี่ยนไป
เมื่อมีกระแสไฟฟ้าผ่านลวดตัวนาซึ่งวางตัดกับสนามแม่เหล็ก จะมีแรงแม่เหล็กกระทาต่อลวด
ตัวนา มีผลให้ลวดตัวนาเคลื่อนที่ ทิศทางของแรงแม่เหล็กขึ้นอยู่กับทิศของกระแสไฟฟ้าและ
สนามแม่เหล็ก
สนามแม่เหล็กโลกมีประโยชน์สาคัญ คือ เป็นแนวป้องกันอันตรายจากลมสุริยะ(Solar wind)
5. ภาระงาน/ชิ้นงาน
5.1 การทดลองเรื่อง เส้นแรงแม่เหล็ก
5.2 การทดลองเรื่อง ผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า
5.3 การทดลองเรื่อง แรงที่กระทาต่อลวดตัวนาที่มีกระแสไฟฟ้าผ่านเมื่อวางอยู่ในบริเวณที่มี
สนามแม่เหล็ก
5.4 การทดลองเรื่อง สนามแม่เหล็กโลก
6. สาระการเรียนรู้
6.1 สนามแม่เหล็ก
7. สมรรถนะตามหลักสูตรที่ต้องการพัฒนา
7.1 ความสามารถในการ ื่อสาร ฟัง พูด อ่าน เขียน เกี่ยวกับสนามแม่เหล็ก
ส
7.2 ความสามารถในการ ิด ได้แก่
ค
7.2.1 ความสามารถในการคิดพื้นฐาน ได้แก่ ทักษะการสังเกต ทักษะการสารวจค้นหา
ทักษะการเชื่อมโยง และทักษะการนาความรู้ไปใช้
7.2.2 ความสามารถในการคิดขั้นสูง ได้แก่ ทักษะการตั้งสมมติฐาน ทักษะการ และทดสอบ
สมมติฐาน
- 3. 3
8. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
8.1 มีวินัย
8.2 ใฝ่เรียนรู้
9. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
กิจกรรมการเรียนการสอน
การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
ชั่วโมงที่ 1-2
1. ทดสอบก่อนเรียนเพื่อวัดความรู้พื้นฐาน โดยใช้ ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ
แบบทดสอบก่อนเรียนจานวน 10 ข้อ
ใช้เวลา 10 นาที
2. ครูนาเข็มทิศมาแสดงให้นักเรียนดู และซักถาม
เพื่อกระตุ้นความสนใจของนักเรียน โดยตั้งคาถาม
ดังนี้
- เพราะเหตุใดเข็มทิศจึงชี้ไปทางด้านทิศเหนือ
เสมอ(ทักษะการสังเกตและทักษะ
การสื่อสาร)
- สารที่บรรจุอยู่ในเข็มทิศนี้มีสมบัติเป็นอย่างไร
(ทักษะการตั้งสมมติฐาน)
3. นักเรียนช่วยกันตอบคาถามตามความเข้าใจ
จากนั้นครูเฉลยคาตอบและอธิบายเหตุผล(ทักษะการ
สื่อสาร)
4. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา
แล้วสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับการนาสารที่เป็น
แม่เหล็กมาวางบริเวณใกล้ ๆ แท่งแม่เหล็กแล้วถาม
ว่าสารแม่เหล็กจะมีการจัดเรียงตัวอย่างไร โดยครู
เปิดโอกาสให้นักเรียนแสดงความคิดเห็นเพื่อนาไปสู่
การตั้งสมมติฐานในการทดลอง จากนั้นครูและ
นักเรียนร่วมกันตั้งสมมติฐานในการทดลอง(ทักษะ
การสื่อสาร ฟัง และทักษะการตั้งสมมติฐาน)
- 4. 4
ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
กิจกรรมการเรียนการสอน
การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
การสื่อสาร ฟัง และทักษะการตั้งสมมติฐาน) ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา
5. ให้นัก เรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมที่ 1 เรื่อง
สนามแม่เหล็ก และตอบคาถามท้ายกิจกรรม (ทักษะ
การทอสอบสมมติฐาน ทักษะการสังเกต)
6. ให้ นักเรียนแต่ละกลุ่มทากิจกรรมที่ 2 เรื่อง เส้น
แรงแม่เหล็ก แล้วตอบคาถามท้ายกิจกรรม (ทักษะ
การทอสอบสมมติฐาน ทักษะการสังเกต)
7. ตัวแทนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลงาน ครูและนักเรียน ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป
ร่วมกันอภิปรายและหาข้อสรุปผลการทดลอง ซึ่งครู
อาจเขียนตารางแสดงผลการทดลองที่กระดาน แล้ว
ให้แต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาเขียนผลการทดลอง
ที่ได้ โดยครูจะต้องพยายามอธิบายและชี้นาเพื่อ
นาไปสู่การแสดงให้นักเรียนได้เห็นว่าเป็นไปตาม
สมมติฐานที่ตั้งไว้หรือไม่ พร้อมทั้งฝึกให้นักเรียนมี
ความใจกว้างร่วมแสดงความคิดเห็นในผลการ
ทดลองที่ได้และยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น ซึ่ง
อาจจะได้ผลสรุปของการทดลอง ดังนี้
- แท่งแม่เหล็กสามารถส่งอานาจแม่เหล็กออกไป
บริเวณโดยรอบแท่งแม่เหล็กได้ และอานาจแม่เหล็ก
นี้สามารถทาให้ผงตะไบเหล็กเรียงตัวกันเป็นแนว
หรือเส้นได้ บริเวณโดยรอบแท่งแม่เหล็กที่แม่เหล็ก
สามารถส่งอานาจไปถึงเรียกว่า สนามแม่เหล็ก และ
แนวที่ผงตะไบเหล็กเรียงตัวกันอย่างมีระเบียบนี้
เรียกว่า เส้นแรงแม่เหล็ก
- เส้นแรงแม่เหล็กจะมีทิศแผ่ออกจากขั้วเหนือไปยัง
ขั้วใต้ของแท่งแม่เหล็ก โดยบริเวณใกล้ ๆ
ขั้วแม่เหล็กจะมีเส้นแรงแม่เหล็กอยู่อย่างหนาแน่น
มาก จึงทาให้บริเวณขั้วทั้ง 2 ของแท่งแม่เหล็กมี
- 5. 5
ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
กิจกรรมการเรียนการสอน
การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
ความเข้มของสนามแม่เหล็กมากด้วย ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป
- ถ้านาแม่เหล็ก 2 แท่งมาวางใกล้กัน ในบริเวณที่
เส้นแรงแม่เหล็กหักล้างกันจนสนามแม่เหล็กลัพธ์มี
ค่าเป็นศูนย์นั้น ถ้าวางเข็มทิศที่จุดนี้จะไม่มีแรง
แม่เหล็กมากระทาต่อเข็มทิศ จึงทาให้เข็มทิศสามารถ
วางตัวได้อย่างอิสระในทุกทิศทางและเรียกจุดนี้ว่า
จุดสะเทิน (neutral point)(ทักษะการจัดโครงสร้าง
และทักษะการรวบรวมข้อมูล)
8. ใบงานที่ 1 ครูมอบหมายให้นักเรียนแต่ละกลุ่มไป ขั้นที่ 4 ขยายความรู้
สืบค้นเกี่ยวกับแม่เหล็กและการนาแม่เหล็กมาใช้
ประโยชน์ในชีวิตประจาวันจากสื่อต่าง ๆ เช่น
วารสารเกี่ยวกับแม่เหล็ก สารานุกรมวิทยาศาสตร์
และอินเทอร์เน็ต(ทักษะการประยุกต์ใช้ความรู) ้
9. ใบงานที่ 2 ให้นักเรียนระบุสิ่งที่นักเรียนได้เรียนรู้ ขั้นที่ 5 วัดและประเมินผล
โดยทาเป็น Mind mapping และส่งครูในชั่วโมง
ชั่วโมงที่ 3
1. ครูทบทวนเกี่ยวกับสนามแม่เหล็กแล้วถามคาถาม ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ
กระตุ้นการเรียนรู้ ดังนี้
- หากนักเรียนนาอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้าเคลื่อนที่เข้า
ไปในสนามแม่เหล็กในทิศตั้งฉากจะเกิดผลอย่างไร
(ทักษะการตั้งสมมติฐาน)
2. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา
กาหนดให้แต่ละกลุ่มสืบค้นจากใบความรู้ที่ 1 เรื่อง
ผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ของอนุภาคที่
มีประจุไฟฟ้า (ทักษะการสื่อสาร อ่าน)
3. หลังจากที่ศึกษาค้นคว้าแล้วให้นักเรียนแต่ละกลุ่ม
ทาใบงานที่ 3 เรื่องผลของสนามแม่เหล็กต่อการ
เคลื่อนที่ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า(ทักษะการจัด
- 6. 6
ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
กิจกรรมการเรียนการสอน
การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
โครงสร้าง และทักษะการเชื่อมโยง)
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลการทาใบงานที่ 3 ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป
เรื่องผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ของ
อนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า โดยสรุปจัดทาเป็น Mind
mapping แล้วส่งตัวแทนนาเสนอหน้าชั้นเรียน โดยมี
ประเด็นต่อไปนี้
- ทิศของแรงแม่เหล็กที่กระทาต่อประจุไฟฟ้า
- แนวการเคลื่อนที่ของประจุไฟฟ้า
ครูและนักเรียนร่วมกันสรุป ควรสรุปได้ว่า
- ต้องมีแรงกระทาต่อประจุไฟฟ้าจึงทาให้ประจุ
ไฟฟ้าเบนไปจากเดิม โดยแรงนี้เกิดจาก
สนามแม่เหล็ก
- แรงจากสนามแม่เหล็กที่กระทาต่อการเคลื่อนที่
ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้าเป็นไปตามกฎมือขวา
(ทักษะการสร้างความรู้ ทักษะการจัดโครงสร้าง)
7. ใบงานที่ 4 ให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างและ ขั้นที่ 4 ขยายความรู้
อภิปรายเหตุการณ์หรือสถานการณ์ในชีวิตประจาวัน
ที่เกี่ยวข้องกับผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่
ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า (ทักษะการคิดคล่อง
ทักษะการประยุกต์ใช้ความรู้)
8. ตรวจสอบจากการทาใบงานที่ 3 และ 4 ขั้นที่ 5 วัดและประเมินผล
ชั่วโมงที่ 4
1. ครูให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างอุปกรณ์เครื่องมือ ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ
ต่างๆที่ใช้มอเตอร์ในการทางานที่พบเห็นได้ใน
ชีวิตประจาวันแล้วเชื่อมโยงให้นักเรียนเกิดการ
เรียนรู้ โดยครูใช้คาถามกระตุ้นความสนใจ ดังนี้
- นักเรียนเคยแกะมอเตอร์เพื่อดูส่วนประกอบ
- 7. 7
ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
กิจกรรมการเรียนการสอน
การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
ภายในหรือไม่ และพบอะไรในนั้น ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ
(ในมอเตอร์มีขดลวดและแม่เหล็กอยู่ )
- มอเตอร์มีการทางานอย่างไร
(แม่เหล็กในมอเตอร์ทาให้ขดลวดที่มีกระแสไฟฟ้า
ไหลผ่านหมุน นั่นคือ พลังงานไฟฟ้าถูกเปลี่ยนเป็น
พลังงานกล)
2. ครูตั้งคาถามเพื่อนาไปสู่การทดลอง ดังนี้
- ถ้านาลวดตัวนาที่มีกระแสไฟฟ้าผ่านไปวางไว้
ในสนามแม่เหล็ก นักเรียนคิดว่าจะเกิดอะไรขึ้น
(ทักษะการตั้งสมมติฐาน ทักษะการสื่อสาร ทักษะ
การสังเกต)
3. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา
เพื่อทากิจกรรมที่ 3 เรื่องผลของสนามแม่เหล็กต่อ
การเคลื่อนที่ของตัวนาที่มีกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน
(ทักษะการทดสอบสมมติฐาน ทักษะการสังเกต)
4. ตัวแทนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลงาน ครูและนักเรียน ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป
ร่วมกันอภิปรายและหาข้อสรุปผลการทดลอง โดย
ครูจะต้องพยายามอธิบายและชี้นาเพื่อนาไปสู่การ
แสดงให้นักเรียนได้เห็นว่าเป็นไปตามสมมติฐาน
ที่ตั้งไว้หรือไม่ พร้อมทั้งฝึกให้นักเรียนมีความใจ
กว้างร่วมแสดงความคิดเห็นในผลการทดลองที่ได้
และยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น ซึ่งอาจจะได้
ผลสรุปของการทดลอง ดังนี้
- เมื่อวางลวดตัวนาในสนามแม่เหล็ก แล้วผ่าน
กระแสไฟฟ้าเข้าไปในลวดตัวนา แรงแม่เหล็กซึ่ง
กระทาต่อลวดตัวนานั้น จะมีผลทาให้ลวดตัวนา
เคลื่อนที่ โดยทิศของแรงแม่เหล็กขึ้นอยู่กับทิศของ
กระแสไฟฟ้าและทิศของสนามแม่เหล็ก
- 8. 8
ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
กิจกรรมการเรียนการสอน
การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
(ทักษะการจัดโครงสร้าง และทักษะการรวบรวม ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป
ข้อมูล ทักษะการให้เหตุผล)
5. ใบงานที่ 5 ให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่างและ ขั้นที่ 4 ขยายความรู้
อภิปรายเหตุการณ์หรือสถานการณ์ในชีวิตประจาวัน
ที่เกี่ยวข้องกับผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่
ของตัวนาที่มีกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน(ทักษะการคิด
คล่อง ทักษะการประยุกต์ใช้ความรู้)
6. ตรวจสอบจากรายงานผลการปฏิบัติกิจกรรมใบ ขั้นที่ 5 วัดและประเมินผล
งานที่ 5
7. จากการสรุปและนาเสนอหน้าชั้นเรียน
ชั่วโมงที่ 5
1. ครูใช้คาถามกระตุ้นความสนใจ ดังนี้ ขั้นที่ 1 สร้างความสนใจ
- เมื่อเราแขวนแท่งแม่เหล็กให้หมุนอิสระ แท่ง
แม่เหล็กจะวางตัวในลักษณะใด เพราะเหตุใด
(วางตัวในแนว เหนือ – ใต้ เพราะเป็นผลมาจาก
สนามแม่เหล็กโลก)
(ทักษะการตั้งสมมติฐาน ทักษะการสื่อสาร)
2. แบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 5–6 คน ขั้นที่ 2 สารวจและค้นหา
แต่ละกลุ่มทากิจกรรมที่ 4 เรื่อง สนามแม่เหล็กโลก
3. แต่ละกลุ่มศึกษาค้นคว้าใบความรู้ที่ 2 เรื่อง
สนามแม่เหล็กโลก(ทักษะการทดสอบสมมติฐาน
ทักษะการสื่อสาร : อ่าน)
4. ตัวแทนแต่ละกลุ่มนาเสนอผลการทากิจกรรมและ ขั้นที่ 3 อธิบายและลงข้อสรุป
การศึกษาค้นคว้าหน้าชั้นเรียน โดยครูอธิบายความรู้
เพิ่มเติม เพื่อให้นักเรียนเกิดความเข้าใจมากขึ้น
(ทักษะการจัดโครงสร้าง)
5. ใบงานที่ 6 ให้นักเรียนช่วยกันยกตัวอย่าง และ ขั้นที่ 4 ขยายความรู้
- 9. 9
ขั้นตอนการจัดการเรียนการสอนที่ส่งเสริม
กิจกรรมการเรียนการสอน
การคิดโดยวิธีสืบเสาะแสวงหาความรู้
อภิปรายเหตุการณ์หรือสถานการณ์ในชีวิตประจาวัน
ในการนาความรู้เรื่องสนามแม่เหล็กโลกไปใช้ และ
เหตุการณ์หรือปรากฏการณ์ที่มีผลมาจาก
สนามแม่เหล็กโลก(ทักษะการคิดคล่อง ทักษะการ
ประยุกต์ใช้ความรู) ้
6. ตรวจผลการปฏิบัติกิจกรรมจากชุดกิจกรรมเพื่อ ขั้นที่ 5 วัดและประเมินผล
พัฒนาทักษะการคิด
7. นาผลงานนักเรียนที่ได้จากการปฏิบัติกิจกรรมใน
ชุดกิจกรรมเพื่อพัฒนาทักษะการคิดมาให้นักเรียน
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ สะท้อนคุณค่าจากสิ่งที่ได้เรียนรู้
(จิตวิทยาศาสตร์) และเพิ่มเติมความรู้ในกรณีที่
นักเรียนปฏิบัติได้ไม่ถูกต้อง
8. ทดสอบหลังเรียน
10. สื่อและแหล่งเรียนรู้
10.1 สื่อการเรียนรู้
10.1.1 ใบความรู้ที่ 1 เรื่อง ผลของสนามแม่เหล็กต่อการเคลื่อนที่ของอนุภาคที่มีประจุไฟฟ้า
ในชุดกิจกรรมเพื่อพัฒนาทักษะการคิด ชุดที่ 1
10.1.2 ใบความรู้ที่ 2 เรื่อง สนามแม่เหล็กโลก
10.1.3 ชุดกิจกรรมที่ 1 เรื่องสนามแม่เหล็ก
10.2 แหล่งเรียนรู้
10.2.1 ห้องปฏิบัติการวิทยาศาสตร์
- 10. 10
11. การวัดและประเมินผล
สิ่งที่ต้องการวัด เครื่องมือที่ใช้วัด วิธีวัด เกณฑ์การวัด
1. กระบวนการ แบบตรวจสอบ ตรวจสอบตามแบบ 9.76 - 12.00 ดีมาก
สืบเสาะหาความรู้ กระบวนการสืบเสาะ ตรวจสอบกระบวนการ 7.51 - 9.75 ดี
(P วิชา) แสวงหาความรู้ สืบเสาะแสวงหาความรู้ 5.26 - 7.50 พอใช้
3.0-5.25 ต้องปรับปรุง
2. ความสามารถด้าน กิจกรรมที่ 1-4 และ ตรวจผลการทา ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
การคิด (P การคิด) ใบงานที่ 1-6 ในชุด กิจกรรม และผลการ
กิจกรรมเพื่อพัฒนา ทาใบงาน
ทักษะการคิด
3.ความรู้ก่อน-หลัง แบบทดสอบก่อน- ทดสอบ ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
เรียน (K) หลังเรียน
4. คุณลักษณะอันพึง แบบสะท้อนผล สังเกตการสะท้อนผล ข้อมูลเชิงคุณภาพเป็น
ประสงค์ (A) คาพูดเชิงบวก
- 11. 11
บันทึกหลังการสอน
1. บันทึกผลหลังสอน
1.1 ผลการสอน
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
1.2 ปัญหา/อุปสรรค
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
1.3 แนวทางแก้ไข
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ.....................................
(นายนิวัติ ยอดมูลดี)
ผู้สอน
2. ความคิดเห็นของผู้นิเทศที่ได้รับมอบหมายจากผู้บริหาร
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ.....................................
( )
3. ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษา
………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ..............................................
( นายศรีวาท ชานาญชัย )
ผู้อานวยการโรงเรียนบ้านแซววิทยาคม