Mga Sanhi at Bunga ng Unang Digmaang Pandaigdig.pptx
Detailed Lesson Plan in Filipino Grade 8
1. MASUSING BANGHAY-ARALIN
SA FILIPINO GRADE 8
Ika-5 ng Nobyembre 2016
Ipinasa nina:
MA. ROXIE C. AGUSTIN
ROBELYN S. BULAN
WYETH D. CALANTOC
JOYCEL C. GAMMAD
Ipinasa kay:
G. RICARDO G. DUMALE
Guro
2. MASUSING BANGHAY-ARALIN
SA FILIPINO 8
PAMANTAYAN NG
PROGRAMA
Naipapamalas ng mag-aaral ang kakayahang komunikatibo,
mapanuring pag-iisip at pag-unawa at pagpapahalagang
pampanitikan gamit ang teknolohiya.
I. LAYUNIN
DOMAIN KASANAYANG PAMPAGKATUTO
PAG-UNAWA SA
BINASA
Naipaliliwanag ang mga: kaisipan, layunin at paksang natalakay.
PAGLINANG NG
TALASALITAAN
Nabibigyang-kahulugan ang mga salita batay sa pagkakagamit sa
bugtong.
PANONOOD Naibabahagi ang sariling opinion o pananaw sa paraan ng
paglalahad ng nagsasalita.
PAGSASALITA Naipapahayag ang sariling opinion o pananaw tungkol sa
napapanahong isyu.
PAGSULAT Nakasusulat ng talatang naglalahad ng sariling opinion o pananaw
tungkol sa napapanahong isyu o paksa.
II. PAKSANG ARALIN
PAKSA: Anyo ng Kontemporaryong Panitikan – Pahayagang Tabloid
KAGAMITAN: Laptop, PowerPoint Presentation,
SANGGUNIAN: Panitikang Filipino 8 pp. 128-131
III. PAMAMARAAN
GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL
A. PANIMULANG GAWAIN
Magandang umaga klas.
Maaari na kayong umupo.
Bago natin simulan ang ating bagong
talakayan, may inihanda akong Gawain para
sa inyo.
Bago riyan, papangkatin ko muna kayo ng
lima.
Magandang umaga rin po guro.
Maraming salamat po guro.
3. Ang mga nakaupo sa una at pangalawang
hilera sa aking kanan ay ang grupong
BALITA, ang mga nakupo sa pangatlo at
pang-apat na hilera ay ang grupong
TSISMIS, ang mga nakaupo naman sa una at
pangalawang hilera sa aking kaliwa ay ang
grupong ISPORTS, ang mga nasa pangatlo
at pang-apat na hilera ay ang grupong
LITERATURA, at ang mga nasa hilerang
likod ay ang grupong PALAISIPAN.
Pakibasa nga ang panuto Roger.
Maraming salamat.
Handa na ba ang lahat?
Kung gayon, ang oras niyo ang magsisimula
na.
Tapos na ang sampung minuto klas,
magpalitan na ng papel sa kabilang grupo at
atin nang alamin ang inyong mga sagot.
(Ipapakita sa t.v. ang crossword puzzle na
sasagutin)
Klas, basahin nga ang unang bugtong.
Ano ang sagot?
Magaling, ang susunod na bugtong ay…
Ano ang sagot?
Tama, pakibasa ang pangatlong bugtong.
Ano ang sagot?
Mahusay, ang pang-apat pakibasa nga.
Yehey!
Panuto. Tukuyin ang inilalarawan ng mga
bugtong sa ibaba. Pagkatapos, isulat ang
mga letra ng iyong sagot sa mga kahon
upang mabuo ang crossword puzzle. Gawin
lamang ito ng sampung minuto.
Opo guro.
(Sumasagot sa crossword puzzle)
(Nagtsetsek ng sagot)
1. Pinipilahan ng mga manonood, sa
pinilakang tabing ito’y itinatampok!
Pelikula guro.
2. Kahong puno ng makukulay na
larawan at usapan ng mga tauhan,
tunay na kinagigiliwan ng kabataan!
Komiks guro.
3. Ako ay itinuturing, na pang masang
pahayagan.
Tabloid guro.
4. Ano ang sagot?
Magaling, pakibasa ang susunod na
bugtong.
Ano ang sagot?
Tama, ang pang-anim na bugtong ay…
Ano ang sagot?
Magaling, at ang pang huli pakibasa nga.
Ano ang sagot?
Mahusay!
Mukhang handa na kayo para sa ating aralin.
Bago riyan, may isa pa akong bugtong na
ipasasagot. Ang makakasagot nito ay may
karagdagang limang puntos sa susunod na
pagsusulit.
Handa na ba kayo klas?
Ang bugtong na ito ay, “Maliit na diyaryong
inilalako sa daan: balita, tsismis, at iba pa
ang laman.”
Sino ang makakasagot?
Subukin mo ng Katrina.
Tumpak! Bigyan natin siya ng limang
palakpak.
B. LINANGIN
4. Sa isang click lang mundong ito’y
mapapasok na para mag-FB,
Twitter, o magsaliksik pa.
Internet guro.
5. Musika’t balita ay mapakikinggan
na. Sa isang galaw lamang ng
pihitan, may FM at AM pa!
Radyo guro.
6. Kuwadradong electronikong
kagamitan, tampok ay iba’t ibang
palabas na kinaaliwan!
Telebisyon guro.
7. Pabalat nito’y may larawan pang
sikat na artista. Nilalama’y mga
artikulong tumatalakay sa iba’t
ibang paksa.
Magasin guro.
Yehey!
Opo guro.
(Nagtaasan ang mga kamay)
Tabloid guro.
(Pak, pak, pak, pak, pak)
5. Ngayon klas, ano an gating paksa sa araw na
ito? Subukin mo nga Jestony.
Tama. Ano nga ba ang tabloid klas? Basahin
mo nga Maricel.
Maraming salamat. Naintindihan ba klas?
Batid kong naunawaan na ng lahat. Kung
gayon ay mayroon akong ibibigay na
babasahin ninyo tungkol sa tabloid. Basahin
ng tahimik.
(Ibibigay ang babasahin)
Nabasa niyo na ba klas?
Ipagpatuloy ang pagbabasa.
Tapos na ba klas?
Ngayon, batid kong masasagot ninyo ang
aking inihandang mga tanong.
Ang unang tanong, pakibasa at pakisagot
nga Carla.
Magaling! Dumako naman tayo sa
ikalawang katanungan. Subukin mo nga
Loren.
Tungkol po sa pahayagang tabloid guro.
Tabloid. Maliit at abot-kaya kumpara sa
isang broadsheet. Sapagkat mas maliit ang
espasyo ng tabloid, mas maliit din ang
inaasahang pagkonteksto sa mga balita.
May puntong naisasantabi na ang mga
pambansang isyu. Sa kaunting espasyong
ito, nagkakasya ang maraming sambahayan
para sa balita at impormasyon. Higit na
binibigyang pokus ng mga tabloid ang mga
police stories at mga kwentong
ikamamangha ng mga mambabasa kumpara
sa pambansang isyung inilalatag ng mga
broadsheet. Sa anyo ng balitahanggang sa
paggamit ng termino, pumapasok ang isyu
ng tama o mali.
Opo guro.
(Magbabasa ng tahimik)
Hindi pa guro.
Opo guro.
1. Bakit itinuturing na pangmasa ang
pahayagang tabloid?
-Itinuturing itong pangmasa dahil ito ay
nakasulat sa tagalog.
2. Sa iyong nabasa, anong pamagat ng
tabloid ang nagtataguyod ng
alternatibong pamamahayag?
6. Tama, at ang panghuling katanungan,
subukin mo nga Ilaiza.
Tumpak!
C. PAGPAPAYAMAN
Ngayon, manonood naman kayo ng isang
bidyo.
(Ipapanood sa klase ang bidyo tungkol sa
isyung same sex marriage na binitawang
salita ni Manny Pacquiao)
Para sa panghuling gawain, sa dating mga
grupo, gumawa ng headline mula sa
napanood na bidyo. Ang gawaing ito ay
tatapusin sa loob ng tatlong minuto. Ang
oras ay mag-uumpisa na.
Natapos na ang tatlong minuto, maaari na
ninyong ibahagi sa klase ang nagawang
headline ng bawat grupo. Umpisahan natin
sa grupong BALITA, sa grupong TSISMIS, sa
grupong ISPORTS, sa grupong
LITERATURA, at ang grupong
PALAISIPAN.
Mahusay ang lahat.
D. PAGTATAYA
Bago ko iwan ang inyong takdang-aralin ay
magkakaroon muna kayo ng maikling
pagsusulit. Maglabas ng isang kapat na
papel at alamin kung ang pahayag ay
TAMA o MALI.
Tapos na ba klas?
-PINAS po guro.
3. Ito ay tawag sa uri ng tabloid na
sagad sa kalaswaan?
-Smut tabloid po guro.
(Manonood ng bidyo)
(Gagawa ng isang headline)
(Magbabasa ng nagawang headline ang
bawat grupo)
(Sasagutin ang pagsusulit)
Opo guro.
7. Maaari na kayong magpalitan ng papel sa
inyong katabi.
Ito ang mga kasagutan sa mga katanungan.
(Ipapakita ang mga sagot)
Pakipasa na ang mga pape.
E. TAKDANG-ARALIN
Para sa inyong takdang-aralin. Kumuha ng
isang kopya ng tabloid. Ilista, ilarawan, at
suriin ang mga bahagi o pahina nito. Sa
pagsusuri, magiging pangunahing bagay
kung bakit inilagay ang bahaging iyon at
kung ano ang inaasahan nitong mambabasa.
Pangalan ng tabloid:
Petsa ng pagkakalathala:
Bahagi Deskripsyon Pagsususri
Iyan lamang para sa araw na ito. Paalam!
(Magpapalitan)
(Magtsetsek)
(Magpapasa)
Paalam din po guro.